NAMELESS!
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บ้านLatest imagesสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

เสต็ปCOPIC จ้า

Go down 
4 posters
ผู้ตั้งข้อความ
haew

haew

Registered : 09/10/2008

สถานะ : เปรี้ยวใจ
Fame Gauge :
เสต็ปCOPIC จ้า Left_bar_bleue30 / 99930 / 999เสต็ปCOPIC จ้า Right_bar_bleue

เสต็ปCOPIC จ้า Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: เสต็ปCOPIC จ้า   เสต็ปCOPIC จ้า Icon_minitimeFri Sep 04, 2009 10:00 pm

เสต็ปสีโคปิกจ้ะ พอดีมันนานแล้วเลยไม่สามารถบอกเบอร์สีหรือบอกละเอียดได้ แถมทำเพลินๆแล้วลืมถ่ายด้วย
นอกรอบถามได้จ้า ทิ้งคำถามไว้ไม่ก็ถามในเอ็มน่าจะได้คำตอบเร็วสุด เพราะไม่ค่อยเซิร์ฟเว็บเท่าไหร่

เสต็ปCOPIC จ้า Tools
เครื่องมือที่ใช้นะจ้า
ปากกาตัดเส้น
- Copic Multiliner ดำ / สี ใช้ยี่ห้อนี้เพราะไม่ค่อยละลายออกมาเวลาลงสีโคปิกน่ะ
ยี่ห้ออื่นก็ได้นะแต่ว่าต้องรอมันแห้งสุดๆ อย่าใจร้อน
ถ้าเป็นซากุระกับUnipinรู้สึกว่าเวลาลบแล้วหมึกจาง
-บางทีคึกใช้หัวมารุ หัวจีเพ็น กับหมึกสีของPelican ค่ะ
ปากกามิ้ลค์กี้//ปากกาสีเงิน-ทอง
ไว้เก็บรายละเอียด แต่งวิ้ง เพิ่มความน่าสนใจอื่นๆ (สีทองเริ่ดนะเออ)
กระดาษ
กระดาษโคปิกก็ดี ซึมน้อยหน่อย...
กระดาษการ์ดก็ได้
กระดาษร้อยปอนด์ก็ได้
แต่ต้องลองเองค่ะว่ากระดาษแบบไหนอิ่มตัวสีมากแค่ไหน พูดไม่ถูก
ชาร์ตสี
ถ้าไปซื้อที่ร้านสยามมาร์เก็ตติ้ง เซ็นทรัลเวิลด์ ขอป้าคนขายได้ค่ะ แต่จะทำชาร์ตเองใหญ่ๆก็ได้เช่นกัน
เราเอาชาร์ตของร้านซีรอกซ์ใส่กระดาษโคปิกนะเพราะว่าจะได้เทียบสีได้

เสต็ปCOPIC จ้า P01
เตรียมเส้นให้พร้อม อันนี้ใช้หัวไรตัดเส้นจำไม่ได้ค่ะ..น่าจะปากกาโคปิกมัลติไลน์เนอร์นะ

โคปิกนั้น วิธีลงใกล้เคียงกับMultiply Layer ของการทำซีจี ค่ะแต่ว่าต้องลงไวๆ ตัดสินใจเร็วๆ เพราะสีแห้งเร็วค่ะ อย่าไปกลัว ๕๕******
เสต็ปCOPIC จ้า P02_face
ลงสีผิวก่อน เราเริ่มจากสีเงาระดับหนึ่งก่อน
รอแห้งนิดนึงแล้วก็อีกสีที่อ่อนกว่าลงเป็นสีพื้น
รอแห้งแล้วเก็บเงาด้วยสีที่เข้มกว่า เราเก็บด้วยสีม่วงอ่อน BV001และก็สีน้ำตาลเนื้อเก็บตามใต้ผม บลาๆ

เสต็ปCOPIC จ้า P03_hair
ผม อันนี้ลงสีพื้นไปก่อน รอแห้งนิดนึงแล้วเอาเบอร์เดียวกันระบายซ้ำให้เข้มขึ้น แล้วก็เปลี่ยนสีจนพอใจ
คือ ผมใช้สีเยอะมาก เห็นงี้เราระบายเยอะนะ น้ำตาลก็ประมาณสองเบอร์ ม่วง สีเทาเข้ม-เข้มมาก

เสต็ปCOPIC จ้า P04_upper_unf
สูท ลงเงาสีเทาไปก่อน แล้วเอาสีน้ำตาลพื้นของสูทลง แล้วก็เหมือนเดิม เก็บเงาเข้มด้วยสีที่เข้มกว่า เช่นเทา ม่วง

เสต็ปCOPIC จ้า P05_lowerndetails
กางเกงก็เอาสีเทาเข้มลงก่อน แล้วก็สีเทาอ่อนลงทับ เคียวใช้สีฟ้าเทาๆผสมกับเทา ใช้ปากกามิลค์กี้เก็บปอยผม รายละเอียดเล็กๆน้อย เก็บยิบเก็บย่อยไปเรื่อยๆ
(ถึงตรงนี้ทำงานตอนกลางคืนใต้แสงฟลูออเรสเซนส์แล้วกล้องจับโฟกัสไม่ค่อยได้+นอยส์แตก ภาพเพี้ยนเยอะเลยไม่ได้เอาลง+ลืมถ่ายข้ามขั้นตอนไปเลย ขอโทษนะคะ)

เสต็ปCOPIC จ้า DN_bringyoutodeath
อันนี้รูปเสร็จ
การแสกนเข้าคอมนั้น เป็นปัญหาสุดๆค่ะ สีเพี้ยน สีที่เห็นนี่มันไม่ช่ายยยยยยยยยเลยนะ
บางทีถ่ายรูปแบบชัดๆอาจจะดีกว่าค่ะ

ขอย้ำว่า การระบายโคปิกต้องตัดสินใจเร็วๆค่ะ ๕๕๕๕ แล้วก็เวลาระบาย หากระดาษรองข้างล่างก็ดีนะคะ ซึมนรกเลย

สงสัยถามได้จ้า แอดเอ็มมาก็ได้จ้า

------
04/09
เพิ่มเติมนิดนึง
- ลืมบอกว่า เวลาตัดเส้นก่อนลงสี อย่าเพิ่งเน้นเส้นอะไรมากค่ะ
การเก็บถมดำบางจุด หรือจุดที่ต้องลงเส้นเยอะๆ อย่างขนตาเนี่ย เก็บไว้ทำหลังลงสีเสร็จดีกว่า ป้องกันการละลายของหมึกตอนลงสี เดี๋ยวงานจะเลอะค่ะ (โดนบ่อย๕๕)

- การลงสีเงาก่อนแล้วสีพื้นทับทีหลัง กับการลงสีพื้นก่อนแล้วเอาเงาทับทีหลัง ให้ผลที่ต่างกันอยู่นะ เท่าที่รู้สึกน่ะค่ะ อันนี้ต้องลองเล่นดูเอง

โคปิกซื้อได้ที่ไหนบ้าง?
- สยามมาร์เก็ตติ้ง ชั้นไรไม่รู้ไม่เคยสังเกตค่ะ เซ็นทรัลเวิลด์ ชั้นที่มีฮาเก้นดาซน่ะ!! ๕๕
- ร้านเครื่องเขียนแถวพระโขนง ลงจากbts พระโขนงแล้วจะเจอร้านจ้ะ ลงฝั่งอ่อนนุชนะ
- ศิลปากร มีใช่ม้า?
- ตึกศิลปกรรม มศว ที่อโศก

แนะนำให้ไปเซ็นเวิลด์เพราะครบทั้งหัวแหลม หัวบรัช หมึกเติม และจะได้ดูอุปกรณ์วาดรูปตัวอื่นเยอะด้วย เราคิดว่า ซื้อให้เยอะในครั้งแรก เกินเจ็ดร้อยมั้ง? จะได้บัตรสมาชิกลด5-10% จากนั้นก็ซื้อทีละแท่งสองแท่งไง๕๕๕

ตอนไปญี่ปุ่น ที่ห้างอิออนเนี่ยมีโคปิกขายยังกะเครื่องเขียนธรรมดาแหนะ- - แต่มีแต่หัวแบบที่ไม่มีขายในไทยน่ะค่ะ หัว ciao อะไรเนี่ยแหละ เป็น broadbrush ที่ใหญ่และเหมาะกับลงสีกว้างๆน่ะ
อยากซื้อแต่ตอนนั้นตังค์หมด๕๕๕๕๕

สีเริ่มต้น อืม...แล้วแต่สไตล์คน รสนิยม ถ้าที่สยามมาร์เก็ตติ้งป้าเค้าจะเอาชาร์ตสีมาให้ดูเทียบสี ก็ดูตามนั้นก็ได้
ไงๆก็ E000 สีเนื้ออ่อนสุด น่าจะซื้อก่อน กับ E00 ที่เข้มขึ้นมาอีกระดับ

ถ้าเป็นพวกสีเทา มันจะมี Cool Gray,Warm Gray,Neutral Gray,Tone Gray มีแต่เกย์ๆ เอ้ยเกรย์..
แนะนำให้ซื้อเบอร์คู่อย่างเดียว ไม่ก็เบอร์คี่อย่างเดียว เพราะสีใกล้กันมาก ส่วนจะเทาไหน เลือกตามใจดีกว่าค่ะ
ถ้าเป็นวอร์มเกรย์ (เกย์อุ่นๆ..โอ้วไม่) ก็จะออกเหลืองหน่อย ซึ่งเราชอบน่ะ สำหรับเรา สีวอร์มเกรย์เอามาใช้เป็นสีเงาต่างๆด้วยน่ะค่ะ

สไตล์เรา เราชอบซื้อสีที่มันดูเทาหน่อย เช่น ฟ้าเทา B40 มั้ง ม่วงเทาBV000 เพราะเก็บเป็นเงาง่าย ใช้ได้กับหลายๆโทนน่ะค่ะ

ควรจะซื้อเยอะมั้ย ตามกำลังทรัพย์ค่ะ!! แล้วก็ตามสไตล์ด้วย
อิสไตล์ใช้สีเยอะๆอย่างแห้วนี่ เปลืองอิ๊บอ๋าย

แท่งนึงระบายได้นานมั้ย อยู่ที่ว่าใช้สมบุกสมบัน ระบายระเบิดระเบ้อขนาดไหนแล้วล่ะค่ะ แต่ใช้ได้เยอะเหมือนกันนะ

อย่าเปิดฝาค้าง เดี๋ยวสีแห้ง

แก้ไขล่าสุดโดย haew เมื่อ Sat Sep 05, 2009 1:34 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://haewchii.exteen.com
Lavypoo

Lavypoo

Registered : 04/10/2008

สถานะ : ปั่นงาน ...
เสต็ปCOPIC จ้า Left_bar_bleue400 / 999400 / 999เสต็ปCOPIC จ้า Right_bar_bleue

พรรค<br> : เสต็ปCOPIC จ้า Mametorib

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เสต็ปCOPIC จ้า   เสต็ปCOPIC จ้า Icon_minitimeFri Sep 04, 2009 10:11 pm

โอะ ขอบคุณสำหรับสาระดี ๆ ค่า >A<
(รู้สึกมันน่าเล่นดี แต่บ่จี๊อ้ะ ;w;)
http://lavypoo.deviantart.com
bloodink

bloodink

Registered : 17/10/2008

สถานะ : หมึกผู้อวดยู้
เสต็ปCOPIC จ้า Left_bar_bleue170 / 999170 / 999เสต็ปCOPIC จ้า Right_bar_bleue

พรรค<br> : เสต็ปCOPIC จ้า Turtleb

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เสต็ปCOPIC จ้า   เสต็ปCOPIC จ้า Icon_minitimeSat Sep 05, 2009 10:58 am

เวลาปาดน้ำตาไหลมั้ยTT (ไหลว่ามันแพง~)

สอนได้ดีมากเลย^^
haew

haew

Registered : 09/10/2008

สถานะ : เปรี้ยวใจ
เสต็ปCOPIC จ้า Left_bar_bleue30 / 99930 / 999เสต็ปCOPIC จ้า Right_bar_bleue

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เสต็ปCOPIC จ้า   เสต็ปCOPIC จ้า Icon_minitimeSat Sep 05, 2009 1:14 pm

อ้างอิงจาก :
เวลาปาดน้ำตาไหลมั้ยTT (ไหลว่ามันแพง~)

อยากกจะหลั่งน้ำตาสีทองเมทัลลิคกันเลยทีเดียว!!! ๕๕
ซื้อทีละแท่งสองแท่งสามแท่งไปเรื่อยๆจ้ะ วันไหนที่บ้านใจดีให้มาก็ซื้อเยอะหน่อย
ตอนนี้รู้สึกว่าบางสีซื้อมาทำไมวะ ๕๕๕ บ้าจริง แถมชอบซื้อแต่สีน้ำตาล พออยากทำงานโทนอื่นก็ไม่มีสีอื่นให้ใช้
http://haewchii.exteen.com
ultimatewp

ultimatewp

Registered : 03/10/2008

เสต็ปCOPIC จ้า Left_bar_bleue90 / 99990 / 999เสต็ปCOPIC จ้า Right_bar_bleue

พรรค<br> : เสต็ปCOPIC จ้า Raccoonb

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เสต็ปCOPIC จ้า   เสต็ปCOPIC จ้า Icon_minitimeSat Sep 05, 2009 9:31 pm

*0*!! อยากซื้อเหมือนกันงิแต่ไม่มีตัง!!!!!!!

เสต็ปCOPIC จ้า
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1