NAMELESS!
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บ้านLatest imagesสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

[E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete)

Go down 
toma
RM
Stack
KillAel
kashikung
Urielh
Wizelf
Payoon
carreauqueen
kaTER
oEnGeLo
lejung
ultimatewp
rainchange
seth
poomming
Makitakung
azurill
Firo
[D]oji[N]
zpeaker
TheT
chessercat
Lavypoo
28 posters
ไปที่หน้า : Previous  1, 2, 3, 4
ผู้ตั้งข้อความ

Registered : 04/02/2010

สถานะ : หุหุหุหุ
Fame Gauge :
[E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete) - Page 4 Left_bar_bleue10 / 99910 / 999[E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete) - Page 4 Right_bar_bleue

[E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete) - Page 4 Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete)   [E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete) - Page 4 Icon_minitimeThu Apr 21, 2011 11:51 pm

มาช่วยคอมเม้นท์อีกแรงนะฮรัฟ o3o/

คำเตือน : 70% ของคอมเม้นท์นี้เป็นข้อคิดเห็นส่วนตัว หากมีข้อความใดทำให้ไม่ชอบใจก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

zpeaker

เส้นชัดเจนดีค่ะ ดูแล้วรู้เรื่องว่าอะไรเป็นอะไร ซึ่งนับว่า ดี ค่ะ
เนื้อเรื่องมีการปล่อยมุขฮาเป็นระยะๆ มาไคลแมกซ์ตรงคนแคระยักษ์ เป็นการวางแผนที่เจ๋งค่ะ 555
เท่าที่เห็นเทิร์นแรกยังไม่ได้แบ่งช่องอย่างหลากหลายเท่าไหร่ค่ะ มีแต่ช่องคล้ายๆกันเต็มไปหมด แต่พอมาเทิร์นที่สองแบ่งช่องได้ดีขึ้น ก็ผ่านค่ะ

สิ่งที่ควรจะเล่นเพิ่มอีกอย่างคือเอฟเฟกต์เสียงค่ะ เช่น ตูม ! เปรี้ยง ! ฯลฯ ถ้าหากต้องการให้การกระทำนั้นดูรุนแรงยิ่งขึ้น เพิ่มขนาดคำเอฟเฟกต์และทำตัวหนาขึ้นค่ะ อยากให้รุนแรงมากๆก็ขยายให้เต็มช่องเลย

ถ้าวาดได้ เขียนเอฟเฟกต์เองเลยค่ะ แล้วลองใช้ลูกเล่นเช่น เอฟเฟกต์ที่เป็นตัวใสๆ
ตัวอย่าง https://2img.net/h/i1084.photobucket.com/albums/j419/Judgecf/How%20to/q1egbl6l.jpg
credit จากกระทู้ฮาวทูพี่อัลลี่เน้อ http://nameless.motion-forum.net/t102p15-topic

chessercat

แหมน่าเสียดายจังค่ะ เป็นควีนควีนก็ไฟมอดเลยแหละถ้าโดนฟอร์แมตเครื่องกันแบบนี้ orz
สู้ต่อไปนะครัฟดำเกิงคุง

มาคอมเม้นท์กันดีกว่า

รายนี้มุขฮาไม่แพ้กัน 5555555 เล่นมุขกับความน่าสะพรึงกลัวของแมลงสาบได้ อะฮึ้ย(?) มาก
อ่านไปแอบขนลุกไปตามๆกัน

สิ่งที่ต้องแก้คือการวาดฉากให้ดูลึกและมืด สมกับเป็นอุโมงค์รถรางในเหมือง น่าติดสกรีนโทนให้ฉากดูทะมึนและมืดกว่านี้ + ศึกษาวิธีวาดฉากให้สามารถสื่ออารมณ์ความรู้สึกเพิ่มมากขึ้นด้วย

แต่ขอบอกจากใจจริงว่าควีนฮาเทิร์นสุดท้าย 55555 หน้าตอนช็อคของแต่ละคนมันช่างถูกใจเราจริงๆ โดยเฉพาะพี่นิ่มโต๋มะ ชีมีมือเพิ่มมาปิดปากด้วยนะครัฟ

ยังไงก็ ขอให้โชคดีละกันครัฟพี่เฮีย ส่วนดำเกิงคุง ขอให้เม้าส์ปากกาหายพังไวๆเน้อ หรือได้ใหม่ไปเลยก็เจ๋งเป้งงง o3od+ !!
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://quinkyz.exteen.com
Stack

Stack

Registered : 22/07/2010

[E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete) - Page 4 Left_bar_bleue10 / 99910 / 999[E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete) - Page 4 Right_bar_bleue

[E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete) - Page 4 Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete)   [E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete) - Page 4 Icon_minitimeFri Apr 22, 2011 8:10 pm

ช็อกตอนหงายท้องมากอะ ;[];!!!
แล้วดำเกิงหน้าแดงนั่น... สาวน้อยมาก!!!
ปกติฟางอ่านแล้วไม่ค่อยได้เม้นท์อะไรอ่ะเพราะไม่รู้จะเม้นท์อะไรดี orz เอาเป็นว่าคู่นี้ฮามากค่ะxD (แต่แมลงสาบน่ากลัวนะorz)
chessercat

chessercat

Registered : 08/03/2011

สถานะ : ฟ้าลุ่ม อิรวดี คืนนี้มีแต่ดาว

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete)   [E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete) - Page 4 Icon_minitimeTue Apr 26, 2011 10:09 am

ขอบคุณควีนสำหรับคำวิจารณ์จ้า
อยากให้มีคนมาวิจารณ์อีกจัง T___________T กรรมการสละเวลามาสับให้เก๊าหน่อย
Payoon

Payoon

Registered : 20/02/2011

สถานะ : อ่าจู๊ววววววววววววววว

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete)   [E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete) - Page 4 Icon_minitimeWed Apr 27, 2011 2:22 am

เอาล่ะ ก่อนวิจารณ์....

พะยูนกลัวดำเกิงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง!!!

//ชี้แมลงสาบหงายท้องนั่น //บ้าคลั่ง

เปิดมาจ๊ะเอ๋เทิร์น4 อูยแม่จ้าว แมลงสาบเต็มหน้าตรูเลย=A=;;....

เอาล่ะ มาโซนคอมเมนท์ดีกว่า ไม่ถูกใจอะไรขออภัยด้วยนะคะ =w=;;

คุณ zpeaker

เราชอบไอเดียของคุณตรงคนแคระนะ ดูครีเอทดี ไม่จำเป็นว่าคนแคระต้องเตี้ยม่อต้อ แคระๆ ตันๆ

แต่เรื่องการจัดช่อง พะยูนรู้สึกว่าคุณจะใช้การจัดช่องที่ดูเดิมๆ กันหลายหน้า(เทิร์นหนึ่งของคุณ) ซึ่งมันทำให้ดู อืม..น่าเบื่อนิดหน่อย แต่พอมาเทิร์นสอง การจัดช่องของคุณดีขึ้น ถือว่าเป็นการพัฒนาที่ดีค่ะ

แต่เรื่องเสียงเอฟเฟกต์ น่าจะใส่อะไรให้ดูหนักๆ นิดนึงนะคะ พวกเสียงเอฟเฟกต์น่ะ ตัวบึ้มๆ ไปเลยก็ได้ถ้าฉากนั้นดูรุนแรงมากๆ จะได้ดูมีพลังมากขึ้นในฉากแอ๊คชั่นตอนฟันกะคนแคระ เขิน

ด้านคุณ chessercat

ชอบจังตรงเทิร์นแรก"แผละ" เนี่ย ฮ่าๆๆ ดูแล้วรู้สึกว่า เออ แมลงสาบนี่ตายง่ายจริงอะไรจริง แต่ก็อึดโครตพ่อโครตแม่เหมือนกัน...

รู้สึกว่าพวกฉากจะดูไม่ค่อยมีมิติเลยค่ะ น่าจะอัดสกรีนโทนฉากให้หนักๆ ซักนิดนะคะ(จะว่าไปเรื่องนี้ก็เข้าตัวพะยูนด้วยนี่หว่า ฮ่าา//orz")

ด้านเนื้อเรื่องและมุกดีเหมือนคุณzpeaker เลยค่ะ ถือว่าทำออกมาได้ดี แต่รู้สึกว่างานคอมมิคของคุณจะมีการเล่นพวกแนวคอนทราสด้วยนิดๆ สินะคะ? บางช่วงของเทิร์น1 แสงเงามันดูแปลกๆ ไปนิดน่ะค่ะ ระวังด้วยเน่อ
เขิน

แต่เสียดายจังค่ะที่เทิร์นที่ทำไว้หาย..อยากเห็นผลงานคุณจัง ; ;

เอาล่ะ จบแล้ว...

ขอยืนยันว่าเรากลัวดำเกิงร่างแมลงสาบมาก.....//ซีด
Lavypoo

Lavypoo

Registered : 04/10/2008

สถานะ : ปั่นงาน ...
[E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete) - Page 4 Left_bar_bleue400 / 999400 / 999[E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete) - Page 4 Right_bar_bleue

พรรค<br> : [E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete) - Page 4 Mametorib

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete)   [E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete) - Page 4 Icon_minitimeWed Apr 27, 2011 10:24 am

แวบมาวิจารณ์บ้าง ๆ สั้น ๆ เช่นเคยค่ะ เขิน

งานของทั้งคู่เราอ่านแล้วชอบจังหวะการเล่าเรื่องนะ หยอดมุกกับฉากบู้ก็สนุกลงตัวดี

พีค
ส่วนตัวรู้สึกเหมือนยังแข็งไปหน่อย กับบางช่องมองแล้วยังงง ๆ ว่าเกิดอะไรขึ้น
ชอบพวกเส้นสปีดอะไรในฉากบู้นะ แรงดี
เพ
ชอบเพดำเนินเนื้อเรื่องนะ อ่านลื่น สนุก
แต่รู้สึกว่าในบางจุดที่เผาไปมันขัดอารมณ์ชอบกล อย่างช่องการเคลื่อนไหวบางช่อง เส้นสปีดมันลวกไป
กับบางจุดโทนขาดไป

ปล. เดี๋ยวกรรมการจะมาวิจารณ์แน่เพ รอหน่อยน้อ ;w;b
ปล.2 สั้นจริง ๆ นะเออ ตกใจ
http://lavypoo.deviantart.com
cocon

cocon

Registered : 18/02/2011

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete)   [E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete) - Page 4 Icon_minitimeFri Jun 17, 2011 11:57 am

มาคอมเม้นต์กันต่อล่ะ

ที่จริงคู่นี้อ่านตั้งแต่เดือนก่อนแล้ว แต่ตอนนั้นไม่มีเวลาคอมเม้นต์จริง ๆ
และเห็นว่าคนนึงถอนตัวไป (อย่างน่าเสียดาย) เลยคิดว่ายังไม่ต้องเม้นต์ก็ได้
แต่พอคิดว่าจะกลับมาเม้นต์ให้ครบ ก็ขอเอาอันที่อ่านแล้วหน่อยละกัน

คงไม่ละเอียดมากนะครับ ตอนนี้ต้องการครบแบบกระชับ

เม้นต์รวม
- คู่นี้เหมือนเนื้อคู่จริง ๆ สไตล์เข้ากันมาก ข้อดีเหมือนกัน พอๆกับข้อที่ยังพัฒนาได้ก็คล้ายกัน
จุดที่ต่างก็คือสไตล์เอกลักษณ์ของแต่ละคน ที่ฝ่ายนึงเส้นนุ่ม (แบบวาดในคอม) กับเส้นคม (ไม่แน่ใจว่าตัดคอมไหม)

zpeaker

- เส้นมีเสน่ห์แบบคนมีสไตล์ ส่วนตัวแล้วคิดว่าพัฒนาได้อีกไกลเลยนะหากอยากทำคอมิคต่อ
- เส้นมีน้ำหนักด้วยตัวของมันเอง ทั้งการตัดเส้นตัวละคร ทั้งเส้นสปีด
- แต่ (ตอน1) จะดีมากขึ้นกว่านี้ถ้ามีไดนามิกของการจัดวางช่อง (แต่ตอนที่ 3 ก็มีส่วนที่อัพแล้ว)
- ข้อความบางช่วงเยอะและดูยัดเยียดไปนิดนึง นิดเดียวจริง ๆ ไม่ถึงกับเหนื่อย แต่อาจลากข้ามได้ถ้าขี้เกียจ
- อาจเพราะตัวละครเป็นแนวนิ่ง ๆ เน้นเท่ มันเลยดูแข็ง ๆ หรือจะฮาก็ฮาไม่สุด (ถ้าเป็นเพราะข้อมูลเองก็สุดวิสัยเนอะ)
- รอยต่อระหว่างภาพเท่กับภาพฮายังเนียนได้มากกว่านี้ ข้อดีของคุณคือวาดภาพฮาได้ธรรมชาติแล้ว แต่ยังขาดควมลื่นไหลในการตัดฉากจังหวะต่าง ๆ ไปบ้าง (อีกนิด)

สรุป
- งานดูดีมีสไตล์ อาจจะยังไม่พีคในสายการ์ตูนต่อสู้ แต่ดูน่าจะไปวาดการ์ตูนแนวชีวิตหรือความรักได้ดีเลยนะ อย่างไรก็ตามก็ยังลองได้อีกหลายแบบนะ คือที่เขียนมานี่เรียกว่าไม่ใช่ไม่ดี แต่ยังดีได้อีก ตอนเม้นต์นี่ก็มีหลายข้อที่รู้สึกว่ายังไม่แย่มากจนต้องเม้นต์ แต่ก็เขียนไปแหละเผื่อมันได้อีกครับ

chessercat

- เล่นขาวดำได้สวย งานคมกริบ สะอาดตา จัดวางได้ดีทีเดียวในหลายหน้า
- จุดแรกที่สะดุดคือลายเส้นชวนให้นึกถึงการ์ตูนประมาณนารุโตะหรือไรสักอย่างทำนองนี้อย่างชัดแจ้ง
ทำให้ค่าความประทับใจในเชิงออริจินอลลดฮวบไปบ้าง (ส่วนตัวผมคาดหวังจุดนี้แต่ไม่ต้องซีเรียสนะถ้าเป็นสายโดจิน)
- การเล่นเงาขาวดำที่ดูเป็นสิ่งที่คุณชอบ บางจุดก็ไม่เข้ากับฉากสกรีนโทนหรือฉากหลังลวก ๆ
งานแนวนี้อาจต้องขยันมากเป็นพิเศษ หรือถ้าทิ้งขาวบ้างก็ได้แต่ก็ยังลวกมากไม่ได้อยู่ดี
- ไม่รู้เป็นเพราะข้อมูลตัวละครไหม แต่รู้สึกแปลก ๆ ที่มีข้อความการคุยมากมายแต่ผมไม่รู้สึกว่าตัวละครมันจะได้เสียน้ำลายจากการอ้าปากบ้างเลย คือไม่ใช่ว่าจะให้ตัวละครอ้าปากนะ แต่คือไม่รู้สึกถึงการใช้พลังงานในการพูดน่ะครับ เหมือนทุกคนคุยด้วยกระแสจิตกันทั้งเรื่อง ไม่มีความเหนื่อย ไร้ความรู้สึก มันเลยทำให้คนดู (อย่างผม) เลื่อน Scroll bar ลงไปแบบไม่ค่อยรู้สึกตื่นเต้นเท่าที่ควรครับ
- ฉากบางช่องหยาบเกินไปเมื่อเทียบกับส่วนอื่น ถ้ามีแรงและเวลามากขึ้นอยากให้ขยันให้ทั่วมากกว่านี้ (ไม่ก็เกลี่ยให้สม่ำเสมอ แล้่วค่อยเน้นภาพที่พีคจริง ๆ มากกว่าจะมาสวย ๆ แล้วบทจะหยาบก็เละเลยน่ะ)

- ส่วนที่เป็นภาพร่าง ทำให้ผมยิ่งเสียดาย เพราะจริง ๆ จังหวะก็ดีนะ บางทีดูสนุกกว่าตอนเก็บเนี้ยบอีก
- แต่ส่วนที่ผมไม่ชอบมากที่สุดคือแมลงสาบครับ ที่เป็นภาพถ่ายจริง
ไม่ใช่ว่าผมแหยงจนแอนตี้และหักคะแนนนะ แต่มันดูไม่เข้ากับส่วนอื่นเอามาก ๆ
และถ้านึกถึงคนที่ไม่ชอบแมลงสาบจริง ๆ การทำแบบนี้ทำให้คนอ่านการ์ตูนคุณไม่จบนะครับ
น่าจะใช้วิธีการวาดแบบที่ใกล้เคียงด้วยการสนเส้นเล่นขาวดำ หรือไรสักอย่างที่ทำร้ยน้อยกว่านี้ เอาพอให้แหยงน่ะ

สรุป
- เสียดายครับ แต่ก็เข้าใจเลยว่าถ้ามาแนวนี้ ถ้าเวลาไม่มีนี่มันทำต่อยากจริง
ยังไงหากมีเวลาก็พัฒนาฝีมือกันต่อไปนะครับ ยังไปได้ไกลเช่นกันครับ

โหวต (แม้รู้ผลแล้ว)
zpeaker 3
chessercat 2

เฉือนกันนิดหน่อยในความลื่นไหลและเป็นเนื้อเดียวกันของเทิร์นครับ
เพราะโดยรวมผมถือว่าเข้าคู่กันดี อ่านสนุกครับ แม้น่าเบื่อเพราะตัวละครไปบ้าง

[E - เหมืองแร่-นพรัตน์] chessercat vs. zpeaker (complete)
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 4 จาก 4ไปที่หน้า : Previous  1, 2, 3, 4
 Similar topics
-
» [A - อัสนีบาตประกาศิต] digiko5555 vs. kashikung (complete)
» [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)
» [D - ถิ่นกันดารผันแปร] Firo vs. Kaluar (complete)
» [C - ถ้ำน้ำแข็งเหมันต์] Boldblade vs. Hotta (complete)
» [B - ลำธารพิษล่องแก่ง] Payoon vs. kaTER (complete)