NAMELESS!
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บ้านLatest imagesสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

มาเรียนคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการทำอเนมิชั่นกันเถอะ!

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
Litan

Litan

Registered : 18/11/2008

Fame Gauge :
มาเรียนคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการทำอเนมิชั่นกันเถอะ! Left_bar_bleue0 / 9990 / 999มาเรียนคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการทำอเนมิชั่นกันเถอะ! Right_bar_bleue

มาเรียนคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการทำอเนมิชั่นกันเถอะ! Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: มาเรียนคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการทำอเนมิชั่นกันเถอะ!   มาเรียนคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการทำอเนมิชั่นกันเถอะ! Icon_minitimeTue Mar 13, 2012 11:54 am

สวัสดีครับ ผม ลิตาลครับ
ปัจจุบันทำงานอยู่บริษัทิอนิเมชั่นที่(น่าจะ)พอมีชื่อเสียงอยู่บ้าง และมีแผนการว่าจะลาออกไำม่เกิน 2 เดือนครึ่งหลังจากนี้ จึงอยากจะสรุปความรู้ทั้งหมดที่ได้จากการเป็น ผู้ติดต่อประสานงาน ก่อนที่จะลาออกและอยากแร์ให้ทุกๆท่านครับ หวังว่าจะมีประโยช์นไม่มากก็น้อย

ก่อนอื่น เราจะมาทำการรู้จักกับของพื้นฐานในการทำอนิเมชั่นกันครับ
นั้นคือ เลเอาส์ Layout [LO]หน้าตามมันจะเป็นแบบนี้
มาเรียนคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการทำอเนมิชั่นกันเถอะ! LO
นี้คือ LO ปล่าวๆที่ยังไม่มีการเขียนอะไรทั้งสิ้นครับ ซึ่งตอนที่ทางญี่ปุ่นส่งมาให้เราจะทำการเขียนมาแบบนี้
มาเรียนคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการทำอเนมิชั่นกันเถอะ! Cell

คราวนี้เรามาพูดถึงในเรื่องขอส่วนต่างๆของเลเอากันครับ

มาเรียนคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการทำอเนมิชั่นกันเถอะ! Setsume

1. S ย่อมาจาก Scene
2. C ย่อมาจาก Cut
สองตัวนี้ มีความเกี่ยวข้องกันครับ โดยปกติแล้วอนิเมแต่ละตอน จะมี คัตทั้งหมดประมาณ 300 คัต
ในกรณีบางตอน ที่มีถ่ายหลายๆสถายที่นั้น เขามักจะแบ่ง สถานที่ต่างๆออกเป็น S ต่างๆตามลำดับฉากเพื่อป้องกันการสับสนครับ
ตัวอย่างเช่น ฉากในบ้านS01_001 ฉากในห้องน้ำ(ทำไมต้องห้องน้ำ?)S02_001 จะเห็นได้ว่า เลขคัตนั้น ตรงกัน แต่จะแยกในกันในส่วนของ S ครับ
3. Time เป็นเวลาที่ใช้ในการคำนวน การเลื่อนของฉากหรือสิ่งของในฉาก นั้นๆ โดยหน่วยจะเป็น วินาที+โคมะ
หน่วย โคมะ นั้นผมไม่รู้ะใช้คำแปลอะไรดี แต่ความหมายของมันในที่นี้คือ หน่วยเวลาที่น้อยกว่า วินาที นั้นเอง
ในส่วนนี้จะมีสูตรในการคำนวนหา ซึ่งเราจะกล่าวถึงในครั้งต่อไปครับ
4. กรอบข้างๆนั้นคือ Frame ครับ ถ้าให้เทียบๆง่ายๆก็คือกรอบทีวี หรือจะเทียบกับ กรอบของกล้องก็ได้ครับ หมายถึงว่า ตอนเราดูฉากนี้ในทีวี ก็จะเห็นเพียงภาพในกรอบนี้ครับ

รอบแรกเราจบกันที่เท่านี้ก่อนนะครับ ยิ้มกว้าง
ขึ้นไปข้างบน Go down
Litan

Litan

Registered : 18/11/2008

Fame Gauge :
มาเรียนคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการทำอเนมิชั่นกันเถอะ! Left_bar_bleue0 / 9990 / 999มาเรียนคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการทำอเนมิชั่นกันเถอะ! Right_bar_bleue

มาเรียนคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการทำอเนมิชั่นกันเถอะ! Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: มาเรียนคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการทำอเนมิชั่นกันเถอะ!   มาเรียนคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการทำอเนมิชั่นกันเถอะ! Icon_minitimeWed Mar 14, 2012 10:17 am

อรุณสวัสดีส์ อัตเดตก่อนทำงาน (หัวเราะ)
ก่อนอื่นผมขออนุญาติใช้รูปเดิมนี้ในการอธิบาย คำศัพท์ต่างๆของภาพในเลเอาส์นะครับ
มาเรียนคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการทำอเนมิชั่นกันเถอะ! Cell

ก่อนอื่นมาเริ่มจากตัวละคร โดยทั่วไปแล้ว ตัวละคร หรือ สิ่งที่มีความเคลื่อนไหวในฉากนั้นๆ จะถูกเรียกว่า เซล Cell ครับ ซึ่งในณ ที่นี้ มี ตัวละคร และ รอยเท้า เป็นเซลครับ
ในการทำงานแบบระบบบริษัท ในส่วนของเซลนี้ จะเป็นหน้าที่ของฝ่ายคาเร็กเตอร์ เป็นคนเขียนครับ

ต่อมา มาดูกันในส่วนของฉากหลัง หรือก็คือ BG
จะเห็นได้ว่า มีก้อนหิน อยู่ข้างหน้า 2 ก้อน และ เมฆ ถูกระบายสี แล้วเขียนไว้ว่า่ "Book"
Book คืออะไร?
Book นั้นจะใช้เรียกสิ่งของต่างๆในฉาก ส่วนใหญ่สิ่งของนั้นจะอยู่หน้า เซล เกือบทั้งหมด แบางกรณีก็ไม่ใช่เช่นกัน เฃ่น เมฆ ในตัวอย่างนี้ครับ
ถามว่าทำไมต้องแยก?
การแยกBook นั้น คิดง่ายๆว่า เหมือนกันแยกเลเยอร์ในตอนเราลงสีครับ นั้นก็คือ เราสะดวกที่จะ แก้ไข เคลื่อนย้าย หรือทำอะไรกับมันได้ง่ายๆ มากกว่าการเขียนรวมเป็นฉากเดียวกัน อีกทั้ง ยังมีความเกี่ยวข้องในส่วนของ การเลื่อนกล้อง (คาเมรา เวิกร์) ด้วย
คาเมราเวิกร์ คืออะไร ? เราจะมาอธิบายกันในคราวหน้าครบ ยิ้มกว้าง
ขึ้นไปข้างบน Go down

มาเรียนคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับการทำอเนมิชั่นกันเถอะ!
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1