NAMELESS!
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บ้านLatest imagesสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)

Go down 
TheT
MAD
Kaluar
toma
RM
Urielh
poomming
KillAel
Payoon
Firo
carreauqueen
chessercat
Hotta
Boldblade
zpeaker
Hotchi
kaTER
lejung
ultimatewp
rainchange
kashikung
Makitakung
azurill
[D]oji[N]
seth
Lavypoo
30 posters
ไปที่หน้า : Previous  1, 2, 3, 4  Next
ผู้ตั้งข้อความ
[D]oji[N]

[D]oji[N]

Registered : 11/03/2009

Fame Gauge :
[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Left_bar_bleue0 / 9990 / 999[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Right_bar_bleue

[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSun Apr 03, 2011 7:54 pm

ขอบคุณคร้าบบบบ อันที่จริงผมไม่โหดนะ ออกจะบอบบางและอ่อนโยน ;_;
ขึ้นไปข้างบน Go down
seth

seth

Registered : 20/02/2011

สถานะ : れんしゅうをしていだ!
[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Left_bar_bleue10 / 99910 / 999[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Right_bar_bleue

[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSun Apr 03, 2011 7:58 pm

หรอค๊าาาา นี่เรียกเล่นขายของหรอ?
http://koshifuto.exteen.com
[D]oji[N]

[D]oji[N]

[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Left_bar_bleue0 / 9990 / 999[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Right_bar_bleue

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSun Apr 03, 2011 9:32 pm

จริงๆ นะครับ ;_;
kaTER

kaTER

Registered : 08/03/2011

สถานะ : หลับ
[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Left_bar_bleue10 / 99910 / 999[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Right_bar_bleue

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeMon Apr 04, 2011 1:31 am

นับถือในความตั้งใจทำงานมากครับ เส้นมาจากจิตวิญญานจริงๆ *0*
seth

seth

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSat Apr 09, 2011 2:24 am

ส่งเทริน์นะฮ้าฟฟฟว์

Spoiler:

Spoiler:

คงจะเป็นเทรินสุดท้ายแล้ว ยังไงก็ขอบคุณที่อ่านด้วยนะคะยิ้ม

สนุกมากๆ แม้คอมมิคเราจะอุบาดแบบ บอส

แต่ยอมรับจริงๆว่าบอสโครตอุบาด
5555555555

ปรึกษาเรื่องบอสกะพี่เข้

Spoiler:
Lavypoo

Lavypoo

Registered : 04/10/2008

สถานะ : ปั่นงาน ...
[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Left_bar_bleue400 / 999400 / 999[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Right_bar_bleue

พรรค<br> : [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Mametorib

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSat Apr 09, 2011 1:03 pm

กลัวด้วย ตกใจ
แลขยันปล่อยมุข
edit : [D]oji[N] มีเวลาลงเทิร์นตั้งแต่ 10 - 16 เมษายน

แก้ไขล่าสุดโดย Lavypoo เมื่อ Sun Apr 10, 2011 10:16 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
http://lavypoo.deviantart.com
poomming

poomming

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSat Apr 09, 2011 1:10 pm

ดอกไม้ยักษ์หน้าตาอุบาทว์มาก =[]=

กลัวแล้ว...
chessercat

chessercat

สถานะ : ฟ้าลุ่ม อิรวดี คืนนี้มีแต่ดาว

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSat Apr 09, 2011 1:23 pm

55555555555555555
ทำไมเราฮามุก
55555555555555555555555555
ดอกไม้บอสน่ารักจัง

โฮมรันเพิ่มHPได้ไงเนี่ย โกงมาก =[]= เดี๋ยวทำมั่ง
KillAel

KillAel

Registered : 11/03/2011

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSat Apr 09, 2011 3:44 pm

น่ะ น่ะ น่ะ น่ะ น่ะ นั่นบอสเหรออออออ!!??? น่ากลัวมวากกกกกก!! 5555บอสน่ารักดีจ้ะ (หือ!?)
รอชมเทริ์นต่อไปคู่นี้ก็ฮา 55555
Payoon

Payoon

สถานะ : อ่าจู๊ววววววววววววววว

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSat Apr 09, 2011 4:40 pm

ดอกไม้มัน ........

-/ขำ 555555555555555

ฮาอีตรงหอยหลอดมาก 5555555

แล้วท่าเพิ่มHP นั่มมันอาร๊ายยย
azurill

azurill

Registered : 15/08/2009

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSat Apr 09, 2011 5:12 pm

บอสมัน....เฮือก
seth

seth

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSat Apr 09, 2011 5:23 pm

@ตอบทุกท่าน
ชมงั้นก็เขิลแย่สิเคอะ เขิน
อิขึอิขึ

กระแสดอกอุจาดแรงเกินไปแล้ว มีแต่คนพูดถึง เขิน
kaTER

kaTER

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSat Apr 09, 2011 7:37 pm

จะเงิบหรืองงดี ;_;
[D]oji[N]

[D]oji[N]

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSat Apr 09, 2011 11:37 pm

มารับเทิร์นครับผม

---------------------------------------------------------------------------------------------------

มาส่งเทิร์น 2 ครับผม

Spoiler:

ลิ้งค์ครับเผื่อเสีย

Spoiler:

เทิร์นนี้ดูแบบจากหนังสือการ์ตูนเยอะเลยครับ เพราะเพิ่งกลับมาจากต่างจังหวัด มีเวลาวาด 1 วันเศษๆ
ยังไงก็ขออภัยไว้ณที่นี้ด้วยครับ ครั้งหน้าจะพยายามให้มากขึ้นกว่าเดิมครับ

edit : ส่งรูปผิด 1 รูปครับ
poomming

poomming

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSat Apr 16, 2011 11:19 pm

ใช้เวลาวาดแค่วันเดียวเรอะ! =A=!

แต่ลายเส้นได้อารมณ์ดิบดีจัง

่ว่าแต่ต่อยหมัดเดียวเลือดหมดหลอดเลยเรอะ! อาชูร่าสไตรค์รึไง =[]="
Lavypoo

Lavypoo

Registered : 04/10/2008

สถานะ : ปั่นงาน ...
[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Left_bar_bleue400 / 999400 / 999[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Right_bar_bleue

พรรค<br> : [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Mametorib

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSun Apr 17, 2011 9:35 am

พี่เข้เข้มมาก ! * สตั้นท์ค่ะ
555+

---

และแล้วก็ได้เวลาเปิดโหวตค่ะ ยิ้มกว้าง
ระยะเวลาในการเปิดโหวต 17 - 21 เมษายน 2554

- การโหวต เปิดให้กรรมการ และคนทั่วไปโหวตที่เป็นสมาชิกในเว็บบอร์ด ขอยกเว้นผู้จัดการแข่ง และคนแข่งสนามนั้นไม่ให้โหวตกันเองนะคะ
แต่สามารถเม้นท์วิจารณ์กันได้

- โดยกรรมการจะมีคะแนนติดตัวอยู่คนละ 5 คะแนน สามารถเลือกได้ว่าจะให้ฝ่ายไหนกี่คะแนน
เช่น ให้ A 3 คะแนน B 2 คะแนน

- ส่วนคนอื่นที่ไม่ใช่กรรมการ มีคะแนนติดตัวคนละ 1 เท่านั้น (อยากโหวตใครก็ให้คนนั้นไปเลย)

- ขอให้ใส่คำวิจารณ์ไปด้วยว่าทำไมโหวตให้คนนั้น โดยดูครอบคลุมทั้งภาพและเนื้อหา รวมถึงความสมเหตุสมผลด้วย
- โหวตด้วยความเห็นเป็นตัวของตัวเอง
- ขอให้ระวังอย่าให้มีการยกพวกมาโหวตนะคะ (จะดูจากคำวิจารณ์เอา =w=b)

* อนึ่ง พี่ cocon จะมาคอมเม้นท์ช้าหน่อยนะคะ เพราะเห็นว่าไปที่ไหนสักแห่ง (ไม่รู้รายละเอียดเท่าไหร่ แต่กลับวันที่ 21 น่ะค่ะ)
http://lavypoo.deviantart.com
poomming

poomming

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSun Apr 17, 2011 11:42 am

ประเดิมคนแรกเลยละกัน

seth กับ [D]oji[N] มีสไตล์การวาดเทิร์นที่ต่างกันอย่างเห็นได้ชัด

seth เน้นการเล่นมุกขบขัน

[D]oji[N] เน้นฉากต่อสู้ที่ได้อารมณ์รุนแรงและดิบเถื่อน

ด้านเนื้อเรื่อง seth พยายามจะใส่มุกตลกไว้แทบทุกฉาก ก็มีทั้งขำและแป้ก (ฮา)
ก็ถือว่าทำได้ดีในสไตล์ของตัวเอง แต่การเก็บรายละเอียดยังทำได้ไม่ดีพอ
บางช่องวาดแล้วไม่รู้ว่านั่นคือตัวละครอะไร (จริงๆ นะ =[]=) การลำดับช่องก็ออกจะมึนๆ บางฉาก

ส่วนด้านเนื้อเรื่องของ [D]joi[N] นั้น เน้นไปที่การวาดฉากต่อสู้ที่ได้อารมณ์รุนแรง
ลายเส้นดิบๆ สามารถดึงอารมณ์ร่วมของผู้อ่านได้เป็นอย่างดี แถมยังมีมุกตลกแฝงไว้ด้วย
ทำให้อ่านแล้วสนุก การลำดับช่องทำได้ดี อ่านง่าย

ดูโดยรวมแล้ว [D]oji[N] ทำได้ดีกว่า ทั้งการลำดับเนื้อเรื่อง การแบ่งช่อง การเก็บรายละเอียด และภาพ

จึงขอสรุปว่า ผมโหวตให้ [D]oji[N] ครับ

วิชาการพอละ มารั่วกันดีกว่า
ผมฮาฉากอาแปะสไลด์ลงมาของงูน้ำมาก 555+
แล้วก็วาดดอกไม้บอสได้อุบาทว์จริงๆ กลัวแล้ว =[]="
ส่วนพี่เข้ พี่หมัดหนักมากต่อยแต่ละทีงูน้ำจะเดี้ยงเอา...
แต่ฮามุกที่แรร์บั๊กอยู่ตรงเท้ามาก 555+
kashikung

kashikung

Registered : 18/03/2011

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSun Apr 17, 2011 11:52 am

เป้นการต่อสู้ที่ดุเดือนมากเลย อูอา~~!
เเละก็มาถึงเวลาโหวต

เม้นงานให้เเต่ล่ะคนก่อน

น้อง seth
เทรินเเรกมีปัญหาเรื่องช่อง บอกก่อนว่าการจัดช่องไม่จำเป็นต้องจัดตามกฎเกณฑ์เเบ่งแปลกๆก็ดีคะ
ถือเป็นไอเดียใหม่เเละดึงดูดงาน
เเต่จุดสำคัญของการเเบ่งช่องคือเเบ่งยังไงให้เข้าใจเนื้อหาของเรื่อง ความน่าติดตามในหน้าถัดไป ซึ่งตรงนี้น้องsethได้ปรับปรุงเพิ่มเติมในเทรินสองก็ดีขึ้นค่ะ ขอชมว่าการวาดถือว่าขยันออกมาดูดีคะ จะไปเสียก็เเต่เรื่องการให้ภาษาในการสื่อให้เข้าใจ มุมมองยังมีเเต่เเบบเดิมๆ คือระดับสายตาเดิมๆ ทำให้คนอ่านอาจอึดอัดได้ [เหมือนจ้องหน้าตัวละครตลอดเวลา] ต้องมีการซูมเอาท์ออกกันมาบ้างคะ เพื่อพักสายตาเเละสื่อถึงสถานการณ์ สรุปเเล้วก็ควรมีการปรับปรุงเรื่องการสื่อเนื้อหา[อ่านฟิคชั่นเยอะๆเเล้วอาจลองเเต่งให้คนตอ่านดูก่อนก็ได้คะ] เเละการวาดมุมอื่นๆ อยากพูดเรื่องลายเส้นที่คล้ายคนเขียนzone-00 ไม่ผิดที่จะมีต้นเเบบเพราะหลายๆคนก็มีคะ[ร่วมถึงคนเม้น55+] แต่เรานำมาพัฒนาเพิ่ม จนเกิดเป็นเส้นของตัวเองขึ้นมา เป็นเอกลักษณะอย่างหนึ่งที่คนจะจดจำ ก็ขอให้น้องsethมั่นฝึกฝนเยอะๆลองเลยอะไรเเปลกๆ ลองให้หมดอย่ากลัวที่จะวาดมันออกมา อายุยังน้อยไม่ต้องเครียดเรื่องคอมเม้นของพีก็ได้ เพราะเม้นของพี่เป็นเพียงเสียงๆหนึ่งเท่านั้น พี่เเค่อยากให้น้องมีงานที่ดี ฝึกบ่อยๆเถอะ เชื่อพี่ พี่เห็นกับตามาหลายคนเเล้ว

[D]oji[N] คนนี้เชื่อว่าไม่ต้องติเตือนอะไร เพราะน่าจะรู้ตัวดีว่าพลาดอะไรบ้างควรปรับอะไรบ้าง
อยากเห็นงานอีกค่ะ ปล.ครั้งหน้าคงไม่เห็นงานเผานะอยากเห็นงานเนียบๆดูบ้าง [บอกไม่ดูตัวเองเลย55+]
ขอโหวตให้คุณ[D]oji[N]ค่ะ

อีกนิดหนึ่งไม่ได้ตั้งใจในเจตนาร้ายหรืออะไรนะคะ ; w ;
ถึงคุณ kaTER ช่วยเม้นให้มีมารยาทนิดหนึ่ง เข้ามาเหมือนเชิงเม้นว่าอย่างเดียว คราวหลังเม้นติเตื่อนเรื่องงานเพื่มด้วยจะดีกว่าจ้ะ เม้นเเค่นั้นเหมือนมาเม้นว่าอย่างเดียว
เลือกระหว่างเม้นให้เค้าเสียใจหรือเม้นให้เค้าเกิดประโยชน์ จะดีกว่าไหม?
ฝากเรื่องนี้ด้วย ไม่อยากให้ติดเป็นนิสัยคะ^ ^ [ไม่อยากให้ไปเอาแบบอย่างเหมือนบอร์ดใหญ่ที่หนึ่ง]
ด้วยเป็นห่วงเลยขอออกมาพูดคะ

ขอบคุณคะ
XD
kaTER

kaTER

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSun Apr 17, 2011 12:23 pm

@kashikung อ่า งั้นทีหลังผมจะไม่เม้นอะไรแล้วครับ ผมมาเล่นแค่ CF นี้ จบงานนี้ผมก็จากไปแล้ว

"ฝากเรื่องนี้ด้วย ไม่อยากให้ติดเป็นนิสัยคะ" << ขอโทดนะคับมันเป็นนิสัยผม

แก้ไขล่าสุดโดย kaTER เมื่อ Sun Apr 17, 2011 9:25 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
[D]oji[N]

[D]oji[N]

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSun Apr 17, 2011 7:07 pm

อื้ม ผมขอแสดงความคิดเห็นหน่อยล่ะกันครับ

คุณ seth

ถือว่ามีความพัฒนาการให้ระดับค่อนข้างดีทีเดียว จากตอน 1 ไป 2 แล้วใช้ดินสอวาดเกือบทั้งหมดจึงเข้าใจว่าบางจุดอาจจะยากในการแก้ไข วาดไปแล้วขี้เกียจมาวาดใหม่อะไรประมาณนั้น แต่ข้อติติงคือเรื่องแบ่งช่องและลำดับเหตุการณ์ มันงงพอสมควรนะครับ ส่วนบางหน้าการเล่นมุขของคุณนั้น ช่องการเล่นมุขมันใหญ่มาก ซะจนไม่เห็นตัวเฉลย อย่างเกล็ดงู กับ มุขโฮมรันน่ะ ส่วนอื่นๆ ก็พยายามปรับปรุงดูนะครับ ลายเส้นแต่ล่ะคนมันต้องใช้เวลานานพอตัวเลยล่ะครับ

ส่วนตัวผมเอง

ข้อเสียสำคัญคือ ชอบดูท่าทางมาจากหนังและหนังสือการ์ตูนครับ เพราะผมไม่ค่อยแม่นเรื่องสัดส่วน อาจจะเป็นเพราะไม่ได้ร่างมากเท่าที่ควร และเรื่องการแปะสกีนโทนที่บางครั้งมันก็ดูยากเกินไป หรือเยอะเกินไปนั้นเอง อีกทั้งลายเส้นยังไม่ตายตัว หน้าของตัวละครมักจะเปลี่ยนไปจนแทบจำไม่ได้ และอีกอย่างคือมักจะวาดตัวละครของตัวเองค่อนข้างเก่งเกินไป ซึ่งอาจจะไม่สมจริงบ้าง

แต่ยังไงก็ขอน้อมรับทุกคำติชมนะครับ

แล้วก็ขอบคุณมากครับทุกคอมเม้น

Registered : 04/02/2010

สถานะ : หุหุหุหุ

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSun Apr 17, 2011 7:18 pm

ชะ จบไปแล้ว 1 คู่ o3o ! งั้นขออนุญาตคอมเม้นท์เลยแล้วกันนะคะ

Seth

เรื่องที่อยากชมคือ มุกเยอะมากมายฮ่ะ เน้นอารมณ์ฮาและเบาๆ อันนี้ชาบู แต่การสื่อให้ผู้อ่านได้เข้าใจข้อมูลที่ต้องการจะสื่อยังทำได้ไม่ดีพอค่ะ

(แอบสังเกตว่ามีมุกจาก zone00 มาด้วย)

การปะติดปะต่อเนื้อเรื่องควรศึกษาให้ละเอียด ควรร่างเนม หรือสตอรี่บอร์ดว่าจะแบ่งช่อง วางช่องอย่างไรมาก่อนจะทำงานจริง ศึกษาจากหนังสือการ์ตูนทั่วไปจะช่วยได้ค่ะ (เพราะทำอยู่เหมือนกัน) เนื้อเรื่องที่เห็นยังโดดๆไปมาอยู่นะคะ บางช่องซูมหน้ามากไปหน่อยจนไม่เห็นรายละเอียดที่จะสื่อว่าเป็นตัวละครอะไรที่กำลังพูดอยู่ในช่องนั้น เพราะฉะนั้นควรห่างออกมาหน่อยหรือไม่ก็ควรมีรายละเอียดที่สื่อถึงตัวละครนั้นๆอยู่

การระบุตัวละครให้ชัดเจนยังไม่ค่อยมี ผู้อ่านก็จะงงว่าตอนนี้ใครทำอะไรที่ไหนอย่างไร ควรวาดรายละเอียดตัวละครให้มากกว่านี้ค่ะ ไม่ควรวาดแต่ตัวหัวกลมๆในแต่ละช่องค่ะ

เรื่องบทสนทนาและฉาก ควรเปลี่ยนฟ้อนต์และใส่กรอบคำพูดค่ะ และฉากที่อยู่ดีๆจะโผล่ออกมา เช่น มู่ลี่ และบาร์ ส่วนตัวรู้สึกว่าการที่นำมาใส่เพื่อยิงมุกนั้น OK เห็นแล้วฮาค่ะ แต่ก็ทำให้รู้สึกว่ามันขัดกับเนื้อเรื่องเช่นกัน

ส่วนเรื่องอนาโตมี่ยังไม่แม่นเล็กน้อยนะคะ แต่จะไม่คอมเม้นท์มาก เน้นเรื่องคอมมิคมากกว่า o3o

[D]oji[N]

วาดฉากโหดเก่งนะคะเนี่ย o3o สานเส้นให้อารมณ์รุนแรงดีค่ะ ชอบ

แต่จากที่เห็นแต่ละเทิร์น ส่วนตัวรู้สึกว่าวาดให้พี่เข้ได้เปรียบเยอะไปหน่อยค่ะ เปิดเทิร์นมา ชกเอาๆจนพี่งูเลือดลดพรืดๆเลย น่าจะมีฉากดำเนินเนื้อเรื่องอย่างอื่นมาแทรกนิดหน่อยค่ะ

เรื่องฟ้อนต์และกรอบคำพูด เหมือนกันค่ะ ส่วนตัวคิดว่า ควรเปลี่ยนฟ้อนต์ที่เหมาะกับการใส่เป็นบทสนทนาในการ์ตูน ฟ้อนต์ที่เห็น อ่านแล้วรู้สึกว่าเป็นทางการไปหน่อยค่ะ เป็นที่ลักษณะฟ้อนต์ที่สูงผอม ถ้าใช้ฟ้อนต์เตี้ยอ้วนและขนาดฟ้อนต์ตัวเล็กลงมาหน่อยน่าจะโอเคขึ้น (ความเห็นส่วนตัวค่ะ orz)

เรื่องลักษณะตัวละคร ระบุรายละเอียดดีค่ะ เห็นว่าใครเป็นใคร แต่สังเกตว่าส่วนมากวาดแต่ฉากครึ่งตัวในเทิร์นที่สอง น่าจะมีฉากที่เห็นส่วนอื่นนอกจากส่วนหน้าตัวละครบ้างค่ะ อาจจะเป็นมุมมองจากด้านบน(มุมมองนก) หรือเป็นมุมมองจากด้านล่าง(มุมมองหนอน) ก็ดีค่ะ เพื่อเพิ่มความหลากหลายและไม่ทำให้ผู้อ่านรู้สึกจำเจเกินไปถึงแม้ว่าจะมีแค่ฉากต่อสู้ ลองศึกษาจากหนังสือการ์ตูนทั่วไปดูค่ะ

สุดท้ายเรื่องอนาโตมี่และท่าทาง การตัดเส้นตัวละครยังไม่เรียบร้อยเท่าไหร่ ควรร่างมากกว่านี้ และค่อยๆตัดเส้น หากมีเวลา ถ้าไม่มีเวลาก็ไม่ต้องค่อยแล้วค่ะ เผาเลย 55555

ทั้งคู่อนาโตมี่ยังไม่ค่อยแม่นนะคะ o3o ;; การให้แสงเงายังขัดๆนิดหน่อย + ท่าทางตัวละครยังดูไม่ธรรมชาติเท่าไหร่ เช่นท่ากระโดด ถ้าไม่รู้จะวาดยังไง หาแบบไม่ได้จริงๆ ลองส่องกระจกแล้วดูท่าทางเลยค่ะว่าตัวเองทำยังไงเวลากระโดด

แต่เทิร์นที่ 2 ของพี่เข้ วาด 1 วันแล้วออกมาอ่านได้สนุกลื่นไหลก็ถือว่าดีค่ะ

โหวต Seth ค่ะ

อีดิทเพิ่มเหตุผลที่โหวตค่ะ : ความจริงไม่มีอะไรเลยนอกจากคำว่า "ถูกใจ" แต่ลึกๆแล้วรู้สึกว่า seth ซังพัฒนาได้เร็วมาก จากเทิร์นหนึ่งและเทิร์นสอง เลยเทใจโหวตให้ครัฟ o3o/
http://quinkyz.exteen.com
azurill

azurill

Registered : 15/08/2009

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSun Apr 17, 2011 8:00 pm

เอาตรงๆเลยละกัน

เราไม่ค่อยชอบเม้นใครหรอก เพราะมันเข้าตัวบ่อยน่ะนะ
เอาสั้นๆง่ายๆรวบๆพอเป้นพิธีละกัน

อย่างที่คุณpoommingว่า(แต่เราไม่ได้ว่าตามpoommingนะ)
ทั้งสองคนมีสไตล์งานที่ต่างกันเพราะฉะนั้นเราคงมองจากภาพรวม

คุณSeth
เป็นคนที่ค่อนข้างทำงานละเอียดอ่อน เก็บรายละเอียดนั่นนี่ได้ค่อนข้างดี
แต่มันทำให้มองภาพไม่ออกด้วยสองสาเหตุคือ มีความบะเอียดแต่ไม่มีมิติ(หรือการผลักระยะ) และอนาโตมี่อาจจะเป้นอีกส่วนหนึ่ง
ส่วนการที่คุณพยายามเล่นมุขนั้นเป็นสิ่งที่ดี แต่ด้วยการที่เรามองภาพไม่ค่อยออก และอ่านมุขก้ไม่เข้าใจ มันค่อนข้างทำให้มุขของคุณ...ไม่ค่อยได้ช่วยอะไร

คุณ[D]oji[N]
ขอโทษนะแต่นายเผางานรุนแรงมาก ถึงมันจะออกมาดูดีมีสไตล์ก็เถอะแต่เราไม่ค่อยชอบมากๆกับพวกเผางานน่ะ(ถึงมันจะออกมาดูดีแค่ไหนก็ตามเพราะเราคิดว่ามันค่อนข้างดูถูกความตั้งใจของคนตั้งใจทำงานนนะ)
แต่ด้วยประสบการณ์และหลายๆอย่างก็นั่นแหละนะ ถ้าคุณเผาแล้วดูดีนั่นก็หมายถึงคุณเองก็ต้องผ่านประสบการและการฝึกมามาก(มากพอที่เผาแล้วจะออกมางานดูดี)

สำหรับเรา...คงตัดสินกันตรงนี้แหละ ถึงจะไม่ชอบคนที่เผา แต่ถ้าเขาเผาแล้วงานเขาออกมาโอเคกว่าในภาพรวมเราก้ต้องให้เขาไปน่ะนะ(จบง่ายจริงๆ)

ปล.นี่เป็นความเห็นและความคิดส่วนตัว ถ้ามันไม่ถูกใจใครก็ขอโทษด้วยละกันนะ
ปลล.เราโหวตให้[D]oji[N]
Payoon

Payoon

สถานะ : อ่าจู๊ววววววววววววววว

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSun Apr 17, 2011 8:52 pm

จบไปแล้วหนึ่งคู่ อูว...

เอาล่ะ

ขอคอมเมนท์เลยนะคะ ไม่ถูกใจก็ขออภัยด้วย

น้องseth

ในช่วงแรกของเทิร์น พี่งงกับการจัดช่องของน้องมากจ๊ะ....และบางมุกถ้าน้องไม่อธิบายพี่จะงง เอาจริงๆ นะ(พอดีพี่เป็นคนตามมุกไม่ค่อยทันอ่ะ)

แต่ขอชื่นชมในการพยายามที่จะใส่มุกนะ บางมุกนี่ฮาบัดซบมาก(โดยเฉพาะไอ้เจ้าบอสปิศาจนั่น อูววววว) ทำเอาเงิบ และการดำเนินเรื่องบางทีก็ทำมึนๆ บ้างบางช่วง...ซึ่งควรจะปรับปรุงจร๊ะที่รัก

ในช่วงสองเทิร์น พี่ว่าน้องพัฒนาขึ้นนะในเรื่องการจัดช่อง ถือว่าเป็นการพัฒนาที่ดีทีเดียว

ปล.พี่กลัวบอสดอกไม้อ่ะ....และชอบตรงมุกหอยหลอดมาก...

คุณ [D]oji[N]

ชอบฉากต่อสู้ของคุณมากค่ะ ดูมีพลังดี(ติดใจตรงนี้มาก)

แต่ความเนี้ยบของงาน พะยูนอยากเห็นแบบเนี้ยบๆ บ้างจ๊ะ ถ้ามีเวลาเยอะๆ เอางานให้เนี้ยบไปเล้ยยยยิ้มกว้าง

เอ่อ รายนี้ขอไม่ติอะไรมากล่ะ เห็นด้วยกับหลายๆ ท่านว่า น่าจะรู้ข้อเสียตัวเองดี...

โหวตให้[D]oji[N] ค่ะ
kaTER

kaTER

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSun Apr 17, 2011 9:23 pm

มาโหวตคับ

seth
ภาพ 19/40
- การจัดช่องยังต้องศึกษาอีกทีนะครับ สู้ต่อไป
- ลายเส้น น่าจะวาดด้วยดินสอสินะ แต่ก็มีความปราณีตดีครับ
- เทิร์นแรกออกมางงไปหน่อยแต่เทิร์นต่อมาวาดได้ดีขึ้นครับ

เนื้อหา 30/40
- มีการปล่อยมุกแป่กบ้างเกือบฮาบ้าง ฮ่าๆ ก็โอเคนะครับ ให้คะแนนในเรื่องนี้

คาแรคเตอร์ 15/20
- เทิร์นแรกแอบเฟลครับเพราะแยกตัวละคนไม่ถูก = ='
- ตัวงูสื่อออกมาโอเคฮะ แต่พี่เข้ยังขัดๆ
------------------------------------------------------------------------------------
โดยรวมคือฝึกต่อไปครับ สู้ๆ ถือเป็นการเริ่มต้นที่ดี
รวม 64/100

[D]oji[N]
ภาพ 34/40
- ลายเส้นดิบไปหน่อย แต่ความดิบนั้นทำให้ดูมีอารมณ์ครับ
- จัดช่อง มุมมอง โอเคเลยคับ
- ไม่รู้จะติอะไร เยี่ยมอยู่แล้วฝึกต่อไปฮับ

เนื้อหา 30/40
- บู๊แหลกแอบหักมุม

คาแรคเตอร์ 17/20
- พี่เข้โหดมากครับได้ใจไปเลย
- ตัวงูดูถึกว่าต้นฉบับไปหน่อย(ต้นฉบับดูบอบบาง 55)
------------------------------------------------------------------------------------
โดยรวมคือชอบครับ
รวม 81/100

โหวต [D]oji[N]

แก้ไขล่าสุดโดย kaTER เมื่อ Sun Apr 17, 2011 9:54 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
toma

toma

Registered : 18/02/2011

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 3 Icon_minitimeSun Apr 17, 2011 9:48 pm

หลังจากที่กลับไปอ่านอีกรอบแล้วขอเม้นท์มั่ง ยิ้มกว้าง

seth
ในเทิร์น3เรียงช่องได้ดีขึ้นนะคะ ดูสบายตากว่าเทิร์นแรก
ส่วนมุขก็ยิงกระหน่ำเสมอต้นเสมอปลาย(ฮา)
ขอแนะนำเรื่องการยิงมุขนิดนึง คือไม่ควรยิงติดๆกันหลายมุข
พอเล่นไปแล้วมุขนึง ควรพักช่วงเว้นว่างให้คนอ่านซึมซับมุขแรกก่อน(ทำไมพิมพ์งี้แล้วนึกถึงโซฟี-ลอริเอะ....orz)
ถ้ายิงติดๆกันไม่เว้นเวลาให้คนอ่านคิด มันจะไม่ฮาเท่าที่ควรนะ

อีกอย่างที่ขอแนะนำคือไม่ควรเล่นมุขวงในหรือมุขจากเกม/การ์ตูนเรื่องอื่นที่คนอื่นอาจไม่รู้จัก
..........เพราะใครคนนั้นจะไม่เก็ทและงงในที่สุด ;w;

[D]oji[N]
เราชอบวิธีที่วาดฉากปล่อยพลังอัดใส่กัน และวาดฉากบู๊ได้มีพลังดุเดือดมาก!

แต่คงเพราะดุเดือดตลอดเทิร์นอาจทำให้อารมณ์ของงานมันอึดอัดไปหน่อย
คราวหน้าลองวาดฉากบู๊แบบมีจังหวะพักดูนะคะ น่าจะทำให้งานมีสีสันยิ่งขึ้นไปอีก 'w')b

[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 3 จาก 4ไปที่หน้า : Previous  1, 2, 3, 4  Next
 Similar topics
-
» [A - อัสนีบาตประกาศิต] digiko5555 vs. kashikung (complete)
» [J - อัศจรรย์ผีเสื้อมายา] carreauqueen vs. darklilit (complete)
» [D - ถิ่นกันดารผันแปร] Firo vs. Kaluar (complete)
» [C - ถ้ำน้ำแข็งเหมันต์] Boldblade vs. Hotta (complete)
» [B - ลำธารพิษล่องแก่ง] Payoon vs. kaTER (complete)