NAMELESS!
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บ้านLatest imagesสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)

Go down 
TheT
MAD
Kaluar
toma
RM
Urielh
poomming
KillAel
Payoon
Firo
carreauqueen
chessercat
Hotta
Boldblade
zpeaker
Hotchi
kaTER
lejung
ultimatewp
rainchange
kashikung
Makitakung
azurill
[D]oji[N]
seth
Lavypoo
30 posters
ไปที่หน้า : Previous  1, 2, 3, 4
ผู้ตั้งข้อความ
Kaluar
ผู้ดูแล
ผู้ดูแล
Kaluar

Registered : 04/10/2008

สถานะ : ผีบอร์ด
Fame Gauge :
[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Left_bar_bleue60 / 99960 / 999[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Right_bar_bleue

พรรค<br> : [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Raccoonb

[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeSun Apr 17, 2011 10:59 pm

โหวตก่อนเลย

ผมโหวต [D]oji[N]

เอางี้ครับ เม้นท์ความรู้มาเต็มกันหลายคนแล้ว ผมขอสับเน้น ๆ (ขออภัยที่จะเป็ฯการติเสียส่วนใหญ่ครับ)

โดยส่วนตัวครับ ผมเห็นความต่างอย่างชัดเจนในนักวาดทั้ง 2 คนครับ
มันเหมือนมวยคนละคู่ ทั้งประสบการณ์ ลายเส้น รวมทั้งแนวทางของคอมิค เพราะฉะนั้นผมจะไม่พูดเรื่องลายเส้นครับ : )
และผมจะไม่เม้นท์ถึงวิธีการแก้ไขงานด้วย เพราะอย่างที่เห็นว่า ตลอดช่วงการส่งเทิร์น ในแต่ละคอมเม้นท์มีการแนะนำเรื่องพวกนี้อยู่แล้ว และในการเม้นท์โหวตครั้งนี้ก็มีคนแนะนำเยอะแล้วด้วยเช่นกัน

ออกตัวก่อนว่าผมอาจจะสับแรงไปนิดนึงครับต้องขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยครับ

ท่าน seth
ผมพูดตามตรงครับว่าการที่ผมเห็นเทิร์น 1 และ 2 ครั้งแรก ผมตัดสินใจแล้วว่าจะโหวตให้ทางคุณเข้ครับ (และผมก็โหวตจริงๆ)
แต่การพัฒนาของท่าจากเทิร์นที่ 1 ไปเทิร์นที่ 3 ทำให้ผมลำบากใจครับ ถือว่าท่านดึงคะแนนพัฒนาได้มากทีเดียว
ประโยคนี้อาจจะสะเทือนใจ แต่ผมขอพูดคำเดียวว่าเทิร์นแรกแย่มากครับ : (
ในเทิร์นที่ 3 ถือว่าทำได้ดีขึ้น ทั้งการแบ่งช่อง อ่านง่ายขึ้น แต่คำพูด อ่านไม่รู้เรื่องเพราะไม่มีบอลลูนคำพูดครับ ผมยังไม่เคยเห็นการ์ตูนเรื่องไหนไม่มีกรอบคำพูดนะ (นอกจากการ์ตูนเงียบที่สามารถใช้ภาพหลายมุมมองบ่งบอกเนื้อหาได้ชัดเจน)
เนื้อเรื่องเทิร์น 1 เข้าใจง่ายกว่า ส่วนในเทิร์น 3 ยังงอยู่ครับ ผมอ่านแล้วยังต้องไปแชร์กับนักวาดท่านอื่น ๆ อีกครั้ง แถมยังเข้าใจไม่ตรงกันอีกด้วยครับ กว่าจะเข้าใจล่ออ่านไปซัก 3-4รอบได้ครับ
ผมงงกับเนมของท่านครับ ผมไม่รู้ว่าคู่ของท่านมีการเตี๊ยมอะไรกันหลังไมค์บ้าง แต่บางทีถ้ามีการส่งต้นฉบับก่อนส่งเทิร์นไว้ ก็ควรจะขอคำแนะนำกันไปอย่างจริงจังครับ การที่เราขอความรู้จากคนที่มีประสบการณ์มากกว่าไม่ผิดครับ

ท่าน [D]oji[N]
เส้นท่านมันส์ การ์ตูนท่านมันส์ แต่มันมีแต่ฉากบู้ ส่วนนี้โต๋มะพูดแล้วผมขอละครับ
ผมไม่สามารถคอมเมนท์เนื้อเรื่องได้ เพราะท่านมีแต่ฉากบู้ครับ ขอละตรงนี้นะ
อีกอย่างงานท่านเผามากครับ ข้อนี้ขอสับแบบไม่เกรงใจ อย่างที่บอกไปแล้วว่างานท่านมันส์ และดูเป็นมวยรุ่นใหญ่ที่น่าจะชนะนอนมาแน่ ๆ (และผมเองก็โหวตท่านด้วย) แต่ผมเสียความรู้สึกกับการเผางานของท่านครับ (ไม่ขอพูดถึงเทิร์น 4 ก็แล้วกันเพราะท่านทำแค่วันเดียวใช่ไหม?)
การทำงานเร็ว ดีครับ แต่ไม่ได้หมายความว่า เสร็จปุ๊บ ส่งเลย เวลามันเหลือ ท่านน่าจะลองย้อนไปเช็ค ไปเก็บรายละเอียดบ้างครับ

เรื่องสำคัญกว่านั้นคือทั้ง 2 ท่านยังขาดสกิล "การประยุกต์ใช้" ครับ

ผมเองก็ไม่รู้หรอกว่าที่ผมวาดมันจะไปเดจาวูอะไรบ้าง แต่การที่เราจะวาดอะไรซักอย่าง แสดงว่ามันต้องมีภาพในหัว นั่นเกิดมาจากสิ่งที่เราเคยอ่าน เคยเห็น เคยจดจำครับ
มันเป็นการถ่ายทอดใหม่ ไม่ใช่การลอก
ท่านต้องลองนึกถึงจุดนี้ครับ ไม่ใช่ว่า พอท่านนึกถึงการ์ตูนเรื่องหนึ่งซึ่งมีฉากที่ท่านต้องการ มุขที่ท่านชอบ ท่านก็ไปหยิบมาลอก มายิงครับ
ท่านควรจะใช้วิธี นึกถึงมัน นึกถึงอารมณ์ของฉากนั้น อารมณ์ของเส้นสปีด อารมณ์ตอนที่ท่านอ่านมัน แล้ววาดออกมาใหม่ครับ

รอท่านอื่นเม้นท์เพิ่มเติมอีกก็แล้วกันครับ

: )

ปล. ขอบคุณน้องควีนน้องยูที่ช่วยสแกนที่พี่สับครับ '3' ฮา
ขึ้นไปข้างบน Go down
ultimatewp

ultimatewp

Registered : 03/10/2008

[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Left_bar_bleue90 / 99990 / 999[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Right_bar_bleue

พรรค<br> : [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Raccoonb

[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeSun Apr 17, 2011 11:13 pm

งิสวัสดีครับงิ นี่อาจจะถือว่าเป็นคอมเมนต์แรกของผมเองครัฟในCF สมัยที่.....เอ่อ สมัยแรกป่ะคับงิ...
อยากจะบอกว่าเข้ามาอ่านตั้งแต่แรกเริ่มเดิมทีเรยคับ แต่บอกแบบนี้ไม่ได้เพราะจริงๆไม่เคยเข้ามาดูใครเรยคับบบ แง่ม อย่าโกรธเราเรยนะคับ

ทางกรรมการผมขอบอกเลยคับ ชัดๆตรงนี้ สุกี้!!!มากคับ
(เขียนแบบนี้ป่ะคับ) สุดยอดมากๆคับ ขยันสุดๆที่ทำกันไม่มากแต่ก็จัดงานจนมาได้ขนาดนี้นะคับ ทำได้ไงคับ คนรึเป่าคับเนี่ย

ผมไม่เคยเล่น CF มาก่อนเรยคับ ช่วงนี้การ์ตูนก็ไม่ได้วาด งานก็ไม่ได้ทำเกาะน้องกินไปวันๆงิ รู้สึกแย่มาก
แต่หลังจากที่ผมได้อ่านเทิร์นนี้มาตั้งแต่บ่ายสองงิ กว่าจะอ่านจบนานสาดโคตรๆเรยงิ

เชื่อผมนะคับ ผมเมนท์ใส่โน๊ตแพ๊ทไว้เกือบสิบหน้าได้คับ คอมเมนท์ลึกทุกอณู แต่แบบไงดีอ่ะครับ อ่านไปพิมพ์ไปกินเลย์ไป โหว รสต้นตำหรับอร่อยมากมายครัฟ แต่แย่ครับที่สุดท้ายคอมค้าง แถมพิมพ์ไปก็ไม่ได้เซฟ ผิดที่ไว้ใจคอมผมมากๆคับ จะโทษผมไม่ได้นะคับ ผมไม่ได้โกหกนะคับ คอมมันค้างต้องไปโทษคอมคับ ไงๆทั้งสองท่านต้องให้โอกาสกับผมนะครัฟงิ

ขอแบบเรียงรายคนเลยนะคับ เอาจริงๆเมนท์ยากทั้งสองคนเลยครัฟ แบบว่าไงอ่ะครัฟ หล่อว์ หุ่นดี เฟิร์ม สมาท เท่ห์ งู อร๊ายยยย เข้ อร๊ายยยยย ตุงกันไปคนละแบบอ่ะคับ อยากจะเอาเนื้อหนังพวกเฮียมาเป็นพรีเซนเตอร์รองเท้า เครื่องหนังจังเรยอ่าาา

งู อ่าาา----- >3<

เข้ อ๊าาา...----- >#<

เวลาทำงานคนเราต้องมีเป้าใช่ไหมคับ ว่าได้ตังเท่าไหร่ ได้เที่ยวแค่ไหน จะรวยมะไหร่
คอมเมนท์ก็เหมือนกันคับ
คนเมนท์แต่ละคนก็มองเป้าไม่เหมือนกันลองอ่านดูดีๆคับ แต่ส่วนใหญ่ไม่มีใครมองเป้าหนุ่มๆทั้งสองเรยคับ แย่มากๆคับ ผิดจริงอะไรจริง
เป้าผมไม่ได้มองเรื่องเส้นนะคับ เส้นมันอยู่ที่จิตใต้สำนึกกับปฏิทินคับ ปฏิทินเปลี่ยนบ่อยแค่ไหนเส้นมันก็จะพริ้วขึ้นเองคับ แต่จะพริ้วมากน้อยแค่ไหนอยู่ที่จิตสำนึกคับ
o3o ฟังแร้วสุกี้ป่ะ...ว่างๆไปกินกันได้นะคับแข่งเสร็จอะไรเสร็จ
ขอทีละคนเรยนะคับ จัดปาย
ขอเพ่งู อ๊าาา....ก่อนนะคับ

-------แบบว่าโหว เห็นแล้วอึ้งคับ เพ่งูหร่อวลื่นมากมายคับ อยากไปเป็นศพที่อกเพ่จังเรยคับ
แต่เพ่งูไม่ค่อยมาบู๊เท่าไหร่เรยนะคับ เห็นมาสุยมุกอย่างเดียวเรยคับ มุขบานตลาดไทยมากคับ ชั่งกิโลกลับบ้านกันไม่ถูกเรยคับ
จริงๆตลาดไทยผลไม้มันก็เยอะดีนะคับ แต่ไงล่ะคับ แม่ค้าแต่ละคนไม่ได้ขายผลไม้ทุกอย่างในร้านเดียวกันนะคับ
แม่ค้าขายมุกจะขาย มุกเพียงมุกหรือสองมุกต่อตอนคับ เพราะไรเหรอคับ
ขายมุกน้อยแต่เป็นมุกที่อร่อยเหาะคนซื้อจะติดใจมากกว่าขายมุกมากมายจนคนซื้อเลือกกินไม่ถูกคับ
****ดังนั้นทีเด็ดจริงๆของการ์ตูนแก๊กที่ประสบความสำเร็จจะไม่เน้นขายมุกถี่จนเกินไปคับ
ว่างๆเดินผ่านตลาดไทยก็สังเกตได้นะคับช่วงนี้มะม่วงข้าวเหนียวกำลังมาแรงคับ
อีกอย่างมุกท่านก็เด็ดๆทุกมุกด้วยคับ ไม่ต้องห่วงคับเรื่องนี้สบายจายได้คับ
แต่บางมุกผมก็ไม่รู้จักนะคับ แบบไม่ได้อ่านการ์ตูนเรื่องนั้นอ่ะคับ
เคยอ่านแต่โดเรมอน ชินจัง ปิกาจู๊วอ่ะคับ เซ็งสาดเรยคับ
ถ้าเป็นมุกตลาดทั่วไปกว่านี้จะเข้าถึงคนทั่วๆไปได้มากก่าด้วยนะคับ

-------เห็นบางมุกจะมีคำโฆษณาชวนเชื่อบรรยายด้วยนะคับ เข้าใจว่าเพ่งูคงเห็นปัญหาอันนี้คับแบบเอามุกมาขายแต่กลัวไม่เก็ตคับ
เรยเอาโบรชัวร์มาแปะประกอบบ้างหลายๆช่อง ซึ่งอันนี้ก็จะโยงจากที่กล่าวไว้แร้วคับ บางทีดูมุกเฉพาะจุดเรยอาจจะไม่อยากควักตังซื้อมุกนี้คับ

ดังนั้น การใช้มุกที่ดีควรจะเลือกมุกอร่อยสุดๆและคิดว่าติดลิ้นคนกินสุดๆมาสักอันสองอันก็พอน่าจะดีก่าคับ

-------จุดพีคของเพ่งูนะคับ อันนี้ผมให้เพ่งูสุดประตู(หลัง) เรยคับ ยิงมาไม่ต้องยั้งคับ แบบว่าเพ่งูเข้าใจว่าตอนนี้ตัวเองมีข้อด้อยอะไรบ้างคับ
ผมอ่านแร้วรู้สึกคับ จะสังเกตได้จากงานที่พัฒนาขึ้นกับการคอมเมนท์ของเพ่งูคับ เทิร์นสองของเพ่เก๋าขึ้นเยอะคับและลำดับภาพก็อ่านง่ายขึ้น

-------สุดท้ายสิ่งที่สำคัญที่สุดของเพ่งูตอนนี้คิดว่าคงเป็นการลำดับเรื่องราวคับ แบบอ่านแร้วยังสะดุดคับ อารมณืประมาณว่า
สองวันก่อนคืนวันศุกร์ เดินฉีดน้ำอยู่กลางสีลมซอย 2 ตอนเที่ยงคืนคับ เจอสาวผมยาวหน้าตาดีเดินมาทักคับ
แบบที่ออกคลิปเฮียสรยุทธ์ บอก "เพ่ๆไปป๊ะ...." แล้วถอดเสื้อโชว์คับ ผมยังไม่ทันได้ประสบการณ์เสียวเรยคับ
รู้ตัวอีกที 7 โมงเช้าวันเสาร์แร้วคับ มายืนหน้ามะบุยอยู่หน้าบ้านเรยคับ
ความทรงจำระหว่างเธอว์คนนั้น(ที่ไม่รู้ว่ากระเตยรึเปล่า) มันหายไปอ่ะคับ แบบเที่ยงคืนแล้วโดดมา 7 โมงเรยคับ
อารมณ์เสียวหายคับเซ็งคับ ไปแจ้งความกับตำรวจมาแร้ว เพ่ตำรวจด่าผมบ้าอ่ะคับ
ยังไงถ้าผมจำฉากเสียวได้แร้วจะมาเล่าต่อนะคับ เอ๊ะสุรปผมมาเมนท์เรื่องว่ามาระบายวะเนี่ย อิอิ

-------มาถึงเพ่เข้ของเราคับ อันนี้แหล่มคับ ของเพ่เขาดีจริงคับ ถลักหนังเพ่มาแข่งกับลาคอส หรือ ครอกโคไดล์ก็น่าจะดีคับ
ไม่แน่ต้มสุกี้กินยังได้เรยนะคับ อิอิเพ่เข้เก๋านะคับ เข้าใจความเป็นเด็กแนวคับ

-------งานเพ่เข้ ใช้คอมพิวเตอร์ทำเป็นหลัก ดังนั้นแบรนด์จึงออกมาเป้นแบรนด์เชิงดิจิตอลคับ
ผมไม่รุว่าเพ่เข้ทำแบรนด์เชิงแฮนเมด กระเป๋าทำมือ ผลงานทำมือออกมาขายคนอ่านบ้างรึเป่านะคับ
จะว่าไงอ่ะคับ แบรนด์เชิงดิจิตอล มันมีรากหง่าวมาจากงานทำมือนะคับ

นี่คือสิ่งที่คนดิจิตอลมองข้ามความสำคัญไป เพราะมุ่งกับคอม เทคโนโลยีมากเกินไปคับ

ไม่ว่าเมาสปากกาจะขั้นเทพแค่ไหนนะคับ มันก็ไม่ได้แรงกดที่สมจริงที่สุดเท่ากับการเขียนมือคับ
ดังนั้นมันจะขัดใจมากคับที่สาวๆชอบบอกว่า "เธอว์อ่ะ!! รอยเขี้ยวฝังเพชรของเธอว์มันยังจี๊ดเลยไม่สุดเรยนะ อร๊ายยย"
เพราะน้ำหนักของลายเส้นมันเสียวขาดๆเกินๆคับ แบบนี้สาวๆไม่ชอบนะคับ อิอิ

***ดังนั้นถ้าเพ่เข้จะฝึกน้ำหนักเส้น "ต้องฝึกจากแฮนเมดเท่านั้นคับ" เพ้เข้จะเกาะร้างห่างรักกับงานแฮนเมดไม่ได้นะคับ รักกันไว้คับ
พวกที่ทำแบรนด์ดิจิตอลเทพๆไม่ได้เทพมาจากงานดิจิตอลคับ เขานำประสบกาณณืจากการทำแฮนเมดประยุกต์กับน้ำหนักมือ
ลายเส้นที่พบเจอมาจริงๆ เขาจะรู้ว่าต้องปรับแรงกดของปากกายังไงเพื่อให้ได้งานดิจิตอลอย่างที่ต้องการ
ท้ายที่สุดถ้าจะ "ฝึกวาดภาพทุกอย่าง" แฮนเมดคือเบสิกที่ต้องดีด้วยคู่กันไป ขาดตกอกร่องมะได้แน่ๆคับ
-------ทั้งนี้ก็เอาไปประยุกต์ได้ทั้งพวกฉากและอื่นๆคับ จริงๆแร้วการแปะโทนหรือทำสกรีน การลงสีในคอม
มันมีรากจั๊ดหง่าวมาจากแรเงาดรออิ้งธรรมดานี่แหระคับ ถ้าอยากจะทำอะไรให้ดีเน้นมาวาดมือคับ
แต่ไงเราก็ไม่ได้ทิ้งคอมอยู่แร้ว เวลาส่งงานก็ส่งเป้นคอมปกติได้คับไม่เสียหาย

เห้นเพ่เข้บอกว่าลอกองค์ประกอบ งานและท่าทางมาจากการ์ตูนหลายๆเรื่อง ไม่ต้องน้อยใจอุคริ จิบิ ฮิๆไปนะคับเพ่เข้

ผมแม่มโคตรหนับหนุนพวกลอกงานเพื่อการฝึกฝนเรยคับ
ใครวาดภาพโดยเอาแบบชาวบ้านมาแล้วเดินมาบอกผมต่อหน้าเรยนะคับ
ไม่ซึน
ไม่เขิล
ไม่อายเมี๊ยวแบบเพ่เข้นะคับ ผมโคตรซึ้งเรยคับ อยากจะประเคนประตู(หลัง) แถมยังชาบูให้อีกสิบด๊วบเรยคับ อิอิ

-------มีใครบ้างคับเกิดมาแร้วคัด ก.ไก่ ถึง ฮอกะฮูก ได้ทันทีคับ
แร้วตอนเรียนอนุบาล 1 มีใครไม่เคยลอกแบบคัด ก ไก่ จากหนังสือเรียนบ้างคับ
จู่ๆคุณจะลุกขึ้นมาเดินสองขาได้ไงคับ ถ้าไม่เคยเห็นผู้ใหญ่เดินมาก่อน

เชื่อไหมคับเพ่เข้ มีคนตอบผมว่า "ไม่เคย"ด้วยคับ
ผมหน้าชามะนาวแดงเรยคับ เพราะออกตัวอย่างหล่อว์ไปเยอะ มันไม่เคยคัดตอน อนุบาล1 คับ แต่คัดตอน อนุบาล 2 เซ็งมากมายคับ

เล่นมาได้ไงวะมุกนี้ บรู๊! อายจัง อิอิ

อยากฝึกไรไปหาแบบมาลอกคับ

ว่างๆวาดสาวๆเฟริมๆไม่ต้องเกร็งพุงให้ผมสักภาพคับ ผมชอบมากมายคับเพ่เข้คับ อิอิ

สุดท้ายนี้ผมส่งsms มาโหวตให้..
...

..

..
.
เพ่
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
เพ่............
.
.
.

เพ่.................................

.
.
.
.
.ฮัดเช้ยยย!!!

เพ่.....................

.เพ่เข้คับ
เพ่งูไม่ต้องเสียจายนะคับเพ่ ผมยังเกาะงานเพ่งูไปเรื่อยๆคับ รักเพ่นะคับ แต่ไม่แสดงออกอ่ะคับ ขอซึนเดเร๊ะไปก่อนสักปีสองปีนะคับ

สุดท้ายภาค 2 คับ
สุกี้คับ!!!

[D]oji[N]

[D]oji[N]

Registered : 11/03/2009

[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Left_bar_bleue0 / 9990 / 999[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Right_bar_bleue

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeMon Apr 18, 2011 4:53 am

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

@toma ขอบคุณมากครับ ผมอยากวาดการวางแผนสู้ การคิดแผนการสู้ให้มากกว่านี้อ่ะครับ แล้วก็เรื่องความพลิกแพลงของตัวละครครับผมไม่ใช่ต่อยเอาๆ แล้วอยากใส่มุกให้มากกว่านี้บ้างครับ เพราะผมยอมรับว่าผมรับมุกคุณ seth ไม่ทันเท่าไหร่ครับ

@Kaluar ขอบคุณมากครับ ในเทิร์นแรก ผมไม่ได้ปรับค่าน้ำหนักของ บรัชครับเลยทำให้เส้นมันพลาดไปหลายอย่างและมันก็เป็นงานเผาจริงๆ ด้วยครับ ส่วนเทิร์น 2 เวลาผมน้อยครับ ผมกลับมาเหลือเวลา 1 วันเศษๆ จึงไม่ได้มีเวลาทำให้ความสำคัญกับงานมากครับ แต่ผมคิดว่าไม่ควรเอาตรงนี้มาเป็นตัวช่วยสำหรับผมนะ เพราะผมกับคุณ seth ได้เวลาเท่ากันแต่ผมยอมสละเวลา 5 วันกว่าๆ ไปกับการเที่ยวต่างจังหวัดและหาความสุขใส่ตัวครับ ส่วนคุณ seth ทุ่มเทกับงานทั้ง 7 วันครับ เพราะงั้นคนที่จะโหวตให้ผมเพราะเห็นว่าผมมีเวลาวาดน้อย ผมขอให้คิดถึงคุณ seth บ้างครับผม และขอบคุณที่แนะนำเรื่องการประยุกต์ใช้ให้ผมครับ

@ultimatewp ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ท่านเป็นไอดอลผมนะเรื่องการวาดการ์ตูน ว่าแต่ทำไมเม้นท่านสุกี้เยอะจัง : D ส่วนเรื่องที่ท่านติติงมาผมยอมรับด้วยใจครับ ผมเรียนคณะ ICT นิเทศน์ ศิลปากรครับ มีวิชา ดรออิ๊งตอนปี 1 ซึ่งผมก็ยังวาดรูปใส่กระดาษอยู่เรื่อยๆ นะครับ แต่เน้นไปที่คอมมากกว่า 90% ขอบคุณที่แนะนำแนวทางให้ผมครับ ผมจะนำเอาไปวาดในกระดาษเวลาว่างๆ อย่างแน่นอน เพราะช่วงนี้ขึ้นปี 2 มาผมไม่ค่อยได้วาดใส่กระดาษเลยครับ นับครั้งได้เลย
zpeaker

zpeaker

Registered : 17/03/2009

สถานะ : เกรียน
[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Left_bar_bleue0 / 9990 / 999[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Right_bar_bleue

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeMon Apr 18, 2011 6:04 am

โหวตให้ จระเข้ Dojin ครับ

เหตุผลง่ายๆคือ อ่านงานของคุณงูแล้วรู้สึกเข้าใจยากไปหน่อย เลยไม่ค่อยรู้สึกสนุกกับมันน่ะครับ ส่วนของเข้นี่ก็ดูเป็นการ์ตูนกว่า แต่ถ้ามีหน้ามากกว่านี้หน่อยก็จะดีมั้งนะ การ์ตูนบู๊ที่มีชอตแค่สั้นๆ มันดูขาดๆอยู่เหมือนกัน
Lavypoo

Lavypoo

สถานะ : ปั่นงาน ...
[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Left_bar_bleue400 / 999400 / 999[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Right_bar_bleue

พรรค<br> : [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Mametorib

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeMon Apr 18, 2011 8:30 am

แวะมาคอมเม้นท์บ้าง (แต่รู้สึกเหมือนคนอื่นเม้นท์ไปเยอะแล้ว ว่าแต่สุกี้นั่นมันอะไรกันคะ ตกใจ)
งั้นเราก็มาสั้น ๆ ละกัน ~ โน้ต
เพราะส่วนมากนอกนั้นก็คล้ายกับของโต๋มะ และขนุน (Kaluar) น่ะค่ะ

seth ขอชมที่กล้าเล่นมุขกับการที่งานพัฒนาขึ้น ส่วน [D]oji[N] ต้องชมที่เนื้อเรื่องมันส์ และสนุก
แต่ก็ยังมีจุดเสียอยู่ ของ seth อยากให้ไปลองอ่านและสังเกตวิธีการวางช่อง กรอบคำพูด และมุมมองจากการ์ตูนเพิ่ม โดยอ่านทั้งจากการ์ตูนคอเมดี้ และบู้ดูก็ได้ คิดว่าจะช่วยได้มากขึ้นค่ะ
ส่วน [D]oji[N] จุดนี้พอจะรู้กันอยู่ว่าค่อนจะเผา คงไม่มีอะไรจะพูดมาก นอกจากอยากจะให้ใช้เวลาให้คุ้มกว่านี้ เชื่อว่างานเฮียพัฒนาได้อีกแน่ แต่ยังติดพวกสัดส่วน ลองฝึกร่าง ๆ สัดส่วนบ่อย ๆ ก็ดี แต่ให้ระวังการฝึกสัดส่วนจากงานคนอื่นด้วย มันช่วยได้ก็จริงอยู่ แต่ถ้าประยุกต์ไม่ดี เราจะไม่ได้งานที่เป็นสไตล์งานของเราเองนะคะ

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวทั้งสิ้น ไม่พอใจอะไรท้วงติงได้ค่ะ =w=b

แก้ไขล่าสุดโดย Lavypoo เมื่อ Mon Apr 18, 2011 12:16 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
http://lavypoo.deviantart.com
Kaluar
ผู้ดูแล
ผู้ดูแล
Kaluar

สถานะ : ผีบอร์ด
[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Left_bar_bleue60 / 99960 / 999[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Right_bar_bleue

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeMon Apr 18, 2011 9:46 am

@[D]oji[N] ..... ผมไม่ได้ให้ท่านเพราะท่านเวลาน้อยครับ แต่ผมให้เพราะภาพรวมงานนะส่วนของทาง seth ยังจำเป็นต้องปรับปรุงงานอีกมาก และทั้งคู่ยังพัฒนาได้อีกครับ .... ว่าแต่ SU:ICT นิเทศ ปี 1 เหมือนกันครับ กำลังจะขึ้นปี 2 และวันนี้จะไปประชุมรวมที่ตึกแคทด้วย เพื่อนร่วมคณะเหรอเนี่ย (ร่วมรุ่นด้วย เฮือก) ยินดีที่ได้รู้จักครับ

seth

seth

Registered : 20/02/2011

สถานะ : れんしゅうをしていだ!
[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Left_bar_bleue10 / 99910 / 999[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Right_bar_bleue

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeMon Apr 18, 2011 7:30 pm

เพิ่งมาได้อ่านคอมเม้นท์ทั้งหมดวันนี้ค่ะ
ก็ ...รู้สึกสะใจมากค่ะ 55 (มาโซเรอะ) ไม่ได้รู้สึกเฟลอะไรกับคอมเม้นท์ แต่มันก็.....ต้องมีบ้างน่า;_;

คือจริงๆแล้วเราเป็นคนไม่ชอบวาดคอมมิค "เลย" แล้วที่มาลงเพราะอยากลองของ
ที่ไม่ชอบเพราะว่าเราวาดรูปในช่องเล็กๆไม่ได้ค่ะ เราวาดงานละเอียดมาก(จนอาจรก)แล้วเราชอบวาดใหญ่ๆ
การ์ตูนมันทำเครียดมากเลยค่ะ ที่ต้องมาวาดเล็กๆซ้ำๆ แล้วเราก็วาดดินสอด้วย แสกนand ปรับสี เลยสกรีนแฮนเมดมาก
เพราะเมาท์ปากกาเสียชิวิตก่อนหน้านั้นวันสองวัน(ถึงพูดงั้นก็เหอะ.....เมาท์ปากกาก็คงไม่มีไรดีขึ้นหรอก)

ท่าเกิดดูจากรูที่วาดเดี่ยว+กระดาษใหญ่ๆ เราจะวาดดูดีกว่านี้มาก(นิดหน่อย)

ขอบคุณท่านkashikungมากกๆนะคะที่เป็นห่วงเรื่องคอมเม้นท์แทน ตัวน้องเองถามว่าคิดมากมั้ยก็คิดมากค่ะ
ตรงๆเลย 555
(นึกว่าคิดไปคนเดียว) .....แต่พออ่านแล้วก็รู้สึกว่า ตัวเราก็เเป็นแบบนั้นจริงๆ เลยทำให้เหมือนเข้าตัวมากกว่า
เหมือนเราโขมยยาคูลท์ มีคนด่าเราว่าขี้โขมย เราจะไปเถียงอะไรขึ้น

ท่านkaTER เราไม่ได้คิดอะไรนะ 555 เป็นเพียงคนเดียวที่เม้นสั้นตรงจุดใจมาก (ก็บอกว่ามาโซ)

เรื่องมุขเยอะนี่ไม่ต้องชมหรอกค่ะT_T เพียงท่านเข้ามาแล้วบอกว่า ส่งเร็วดีนะ น้องก็พอใจแล้ว 5555
เพราะไม่ได้หวังอะไร ตัวเราประเมินงานของเราตลอด แต่ก็ไม่ได้แก้ไขอะไรจริงจัง
เพราะเราไม่ถนัดการวาดคอมมิก"ที่สุด" เราก็รู้ว่าออกมา....เอ่อ
แต่ก็ลง แต่อยากบอกว่างานเราเสร็จก่อนวันส่งอย่างน้อยสองวันค่ะ แต่จะตั้งสถานะว่ายังไม่เสร็จ จนกว่าเราจะพอใจ
และเราก็ไม่สามารถไปวาดวันอื่นได้ เพราะฉะนั้นเลยพยามวาดภายในวันเดียวแม้ดึกดื่น

แต่ก็อย่างว่าละค่ะ ข้อแก้ตัวเดิมคือ ไม่ถนัดช่องเล็กจริงๆให้ตาย ที่เราวาดไม่รู้เรื่องด้วย ช่องเละด้วยก็มาจากตัวเอง

ส่วนท่านที่บอกว่ามุขมาจาก ZONE 00 ตรงไหนหรอคะ เพราะเราว่าไม่ได้เล่นมุขวงในนะ ช่วยบอกทีนะค้า หัวใจ
เผื่อจิตสำนึกอันรักอาจารย์คุโจจะโผล่ตอนง่วง

ท่านKaluar
ประโยคนี้อาจจะสะเทือนใจ แต่ผมขอพูดคำเดียวว่าเทิร์นแรกแย่มากครับ : (
<<<< แหม ขนาดเรายังไม่กล้ากลับไปอ่านเลยค่ะ 55555 ทุเรศมากอะ

ท่านultimatewp

เรื่องมะม่วงเนี่ย....
จิบเดียวซึ้งแมนเลยค่ะ (ตกลงเข้าใจเรื่องมะม่วงหรืออะไรเฮ้ย)

ท่านพี่Lavypoo

จะฝึกอนาโตมั่วเยอะๆนะค้าหัวใจ

เย้จบแล้ว
ขอบคุณทุกท่านทั้งที่ตอบและไม่ได้ตอบเม้นนะคะ
เราตั้งใจอ่านทุกตัวเลยค่า

แก้ไขล่าสุดโดย seth เมื่อ Wed Apr 20, 2011 7:25 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง
http://koshifuto.exteen.com
[D]oji[N]

[D]oji[N]

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeMon Apr 18, 2011 9:53 pm

@Kaluarอ่อ ป่าวครับ ผมขึ้นปี 3 ปีนี้แล้วครับผม โอ้รุ่นน้องเหรอครับเนี่ย ผมเป็น 1 ในมือกลองตัวอ้วนๆ ที่ชอบอู้งานน่ะครับ เอ้อแล้วก็ zpeaker นั่นก็เป็นเพื่อนผมนะ เรียนเอกฟีมล์เหมือนกัน ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับผม
ส่วนเรื่องวันเลทนั่นผมหมายถึงคนอื่นๆ ด้วยน่ะครับ ที่คิดจะโหวตให้ผม ไม่ได้หมายถึงท่านคนเดียวจ้า

@ วี่จัง ขอบคุณในคอมเม้นมากครับผม : D ผมคิดว่าในที่นี้คนที่เห็นงานผมบ่อยๆ ก็คงจะเป็นวี่ พีค เพ หมิง 4 คนเนี่ยแหละ เพราะงั้นผมเชื่อว่าคอมเม้นของ 4 คนนี้เป็นประโยชน์ต่อผมมากนะ

@ seth ผมไปดูงานของท่านมาก่อนแข่งแล้วล่ะ แล้วผมก็คิดว่าทำได้ดีในระดับนึง แต่คอมมิคมันเป็นการเล่าเรื่องน่ะครับ มันไม่ใช่ภาพนิ่ง มันเลยต้องมีการเล่าเรื่องราว ซึ่งผมคิดว่า ถ้าท่านวาดต่อไป ไม่นานก็คงจะพัฒนามากขึ้นไปอีกแน่นอนครับ

ขอบคุณทุกคอมเม้นครับผม
MAD

MAD

Registered : 26/03/2011

[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Left_bar_bleue10 / 99910 / 999[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Right_bar_bleue

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeTue Apr 19, 2011 1:52 am

ขอสารภาพว่าหนักใจอยู่นานครับ กว่าจะมาโหวตได้... ด้วยเหตุว่ากลัวจะแรงเกินไป
แต่เห็นว่า คนชมมีเยอะแล้ว มีคนสับไปก่อนแล้ว และเรื่องการแนะนำเทคนิคทั้งหลายก็ได้แนะนำกันไปเยอะแล้ว ผมขอตรงไปตรงมาเลยละกันนะครับ

หากแรงไปหน่อยก็ขออภัยล่วงหน้า ทั้งนี้มันคือความจริงใจครับ
ขอจงจำไว้ว่า ทั้งหมดนี้เป็นการติเพื่อก่อ เพื่อท่านทั้งหลายจะได้นำคำสบประมาทเหล่านี้ไปใช้เป็นแรงผลักดันในการสร้างสรรค์งานดียิ่งๆขึ้นไปเพื่อลบคำสบประมาทของผมให้ได้นะครับ

-Simon Mode Activated-

seth

แวบแรกที่ผมเห็นงานคุณ ผมรู้เลยว่าคุณเป็นสายวาดภาพนิ่งอย่างเดียวมาก่อน เนื่องจากคุณไม่มีทักษะในการ"วาดการ์ตูน"เลย
(ผมเคยเห็นเด็กหลายคนที่วาดรูปพอดูดีแล้วมีคนชมว่า "วาดการ์ตูนเก่งนะ" แล้วคิดไปเองว่าตัวเองวาดการ์ตูนได้จริง... ผมเชื่อว่าคุณไม่ใช่คนพวกนั้นครับ)
พอถึงเวลาที่เราเริ่ม"วาดการ์ตูน"จริง เราจะรู้เลยว่า ภาพสวยไม่ช่วยอะไร ถ้าคนอ่านงานเราไม่รู้เรื่อง
ดังนั้น สิ่งแรกที่สำคัญที่สุดในการ"เขียนการ์ตูน" คือการเล่าเรื่องครับ
การเล่าเรื่องของคุณขาดที่มาที่ไป ขาดเหตุผล ขาดความต่อเนื่อง ทุกอย่างเกิดขึ้นและจบลงในช่องเดียว และดูไม่เหมือนเป็นเรื่องเดียวกัน
ไม่ต้องพูดถึงฉากแอ็คชั่น แค่ฉากเล่นมุขกันผมยังต้องใช้เวลาสักพักในแต่ละช่องเลยเพื่อดูว่าใครเป็นใคร และไปอยู่ตรงนั้นได้ยังไง
การใช้มุขดำเนินเรื่องไม่ใช่สิ่งผิดครับ หากใช้ให้ถูกแล้วมันจะเป็นวิธีการดำเนินเรื่องที่ทำให้คนติดตามได้อย่างดี คนเขียนจะสนุก คนอ่านจะไม่เบื่อ และเนื้อเรื่องก็จะเดินต่อไปได้เรื่อยๆ
แต่ดูเหมือนว่าคุณจะพยายามยัดทุกอย่างที่คุณคิดได้ลงไปในงานโดยไม่ให้น้ำหนักต่อการเดินเรื่องเลย บางอย่างไม่รู้ด้วยซ้ำว่าจะใส่มาทำไม เพราะไม่มีผลต่อเรื่อง ไม่ได้ให้ข้อมูลของตัวละคร

การจะเล่าเรื่องที่เราคิดว่าตลกให้มันตลกนี่ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยครับ

ผมขอสารภาพว่าผมต้องอ่านงานคุณสามครั้งกว่าจะเข้าใจมุข และอีกหลายครั้งกว่าจะเข้าใจเกือบทั้งหมด แม้ว่าคุณจะเขียนคำบรรยายประกอบความเข้าใจไว้แล้วก็ตาม

การเล่าเรื่องที่ประสบความสำเร็จ ไม่จำเป็นต้องใช้คำบรรยายเพิ่มเติมครับ

อีกประการ ผมอ่านงานCFของคุณมาทั้งสองเทิร์น จนถึงตอนนี้ผมยังไม่สามารถเข้าถึงและเข้าใจตัวละครของคุณได้เลยครับ ตั้งแต่อินโทรมาจนถึงตอนนี้ ผมไม่สามารถแยกได้เลยว่าอันไหนมันมุขและอันไหนเป็นอุปนิสัยของตัวละครจริง เรียกได้ว่าดูหนังจนจบแล้วแต่ยังไม่รู้เลยว่าพระเอกชื่ออะไร เป็นคนยังไง และทำอะไรได้

อีกประการ การใช้คำว่า"กูอาร์ต"มาเป็นข้ออ้างในเวลาที่คนอื่นไม่เข้าใจงานของตัวเองนี้ ถือเป็นการทำลายตัวเองสุดๆครับ
โดยส่วนตัวผมมีอคติต่อการใช้คำนี้ในกรณีดังกล่าว ด้วยเหตุที่ว่า เคยมีคนแข่งCFแล้ววาดออกมาไม่มีใครเข้าใจ แล้วให้เหตุผลว่า "กูอาร์ต พวกเอ็งแหละตาไม่ถึง ไม่เปิดใจรับสิ่งใหม่ๆเอง"
มันทำให้ผมมองคำนี้ว่าเป็นข้ออ้างในการสร้างงานที่ไม่คำนึงถึงคุณภาพของงานแล้วโยนความรับผิดชอบให้ผู้อ่านไปทำความเข้าใจกับมันเอง โดยที่เจ้าของงานไม่คิดจะรับผิดชอบความบกพร่องของงานตัวเองแต่อย่างใด
ซึ่งหากใครคิดจะวาดการ์ตูนสายหลัก โดยเฉพาะCFด้วยแล้ว คำคำนี้จะเป็นคำต้องห้ามครับ
หน้าที่ของคุณ คุณผู้เป็นผู้รังสรรค์งาน คือ สร้างงานที่เป็นมิตรต่อผู้อ่านให้ได้มากที่สุด คุณต้องน้อมตัวเองเข้าไปหาผู้อ่าน หรือพบกันครึ่งทางครับ

ตามทฤษฎีงานออกแบบ คุณมีเวลาเพียง30วินาทีในการสร้างFirst Impressionให้แก่ผู้ชม นับตั้งแต่เขาจรดสายตาลงบนงานของคุณ ใน30วินาทีนั้นคือตัวกำหนดว่าเขาจะอ่านงานของคุณต่อหรือไม่ครับ
ซึ่งในจุดนี้คุณสอบไม่ผ่านครับ ผมไม่สามารถหาสิ่งน่าสนใจในงานของคุณได้ภายใน30วินาทีแรกเลย
งานการ์ตูนสายหลักที่ดีคืองานที่ต่อให้ผู้อ่านกวาดตาผ่านๆก็สามารถเข้าใจทุกอย่างได้โดยชัดแจ้ง และสื่อสารได้ครบถ้วนในการอ่านจบเดียว

CFเป็นสถานที่ลองฝีมือและฝึกฝีมือ แต่นั่นหมายความว่า คุณกำลังผลิตงานที่ควรจะมีคุณภาพในระดับที่คนยอมรับได้และสอดคล้องกับงานของคนที่เราร่วมเขียนด้วย

ในเรื่องการ"วาดการ์ตูน"ในขณะนี้ คุณสอบไม่ผ่านครับ
ผมเสียใจด้วย

แต่เดี๋ยวก่อน! ผมไม่ได้บอกให้คุณหยุดวาดการ์ตูน แต่ผมกำลังบอกให้คุณเร่งพัฒนาฝีมือต่อไปต่างหาก
ถ้าคุณยังไม่เก่ง นั่นหมายความว่า คุณยังมีช่องว่างให้การพัฒนาอีกเหลือเฟือ คุณจะเก่งขึ้นได้เรื่อยๆอย่างไม่มีขีดจำกัด

และผมหวังอย่างยิ่งที่จะเห็นคุณพยายามลุกขึ้นต่อสู้กับคำสบประมาทของผมให้ได้ครับ ผมจะรอชม =w=+

[D]oji[N]

CFนี้เป็นบททดสอบในการปรับทัศนคติและแนวงานให้เข้ากับคู่ร่วมแข่งโดยให้ดูเป็นการ์ตูนเรื่องเดียวกันให้ได้ ซึ่งเป็นความท้าทายอันดับต้นๆของCFเลยครับ
คุณพยายามอย่างมากที่จะทำให้การ์ตูนนี้กลายเป็นการ์ตูนต่อสู้ พยายามจนลืมสนใจไปเลยว่าอีกฝ่ายเขียนอะไรมาก่อน ราวกับอ่านการ์ตูนคนละเรื่องกัน
งานของคุณดีอย่างหนึ่งตรงที่ผมสามารถดูแล้วเข้าใจได้ว่าตัวอะไรกำลังทำอะไรอยู่ มีความต่อเนื่องดี แต่ยังขาดชั้นเชิงการเล่าเรื่องอยู่
คุณพยายามที่จะใส่องค์ประกอบของฉากสู้ลงไปอย่างมาก ทั้งมุมกล้องทั้งเส้นสปีด ทั้งการเกทับบลัฟแหลกและการบรรยายคุณสมบัติของการโจมตี เรียกได้ว่าเอามาทำธีสิสได้เลย (แต่ฉากสู้ของคุณกลับขาดสเน่ห์อย่างรุนแรง คือไม่มีอะไรน่าติดตาตรึงใจ คงเพราะว่าคุณใช้วิธีดูแบบเอาเสียมาก และไม่มีอะไรแปลกใหม่แต่อย่างใด)

แต่ฉากสู้ที่วาดมาทั้งหมดไม่มีความหมายเลยครับ ถ้าคุณไม่ลงน้ำหนักให้ตัวละครบ้าง

ใช่ครับ ผู้เขียนทั้งสองท่านพลาดในจุดเดียวกัน คือตัวละครทั้งสองไม่มีจุดยืนชัดเจน พอคนหนึ่งวาดก็กลายเป็นว่าทั้งสองตัวก็เล่นมุขอย่างเดียว อีกคนหนึ่งวาดก็ต่อยกันอย่างเดียว แต่ไม่มีใครสามารถเติมเต็มความเป็นตัวละครนั้นๆได้เลย แทนที่เราจะมองว่ามันเป็นคนๆหนึ่ง(ไม่สิ เป็นสัตว์ด้วยนี่หว่า) แต่กลายเป็นว่ามันออกมาเป็นหุ่นกระดาษสองตัวที่กลวงโบ๋และแบนราบไป ไม่หลงเหลือความประทับใจใดๆไว้ในฐานะตัวละครเลยครับ

ส่วนเรื่องเนื้อเรื่องและเรื่องเชิงเทคนิคอื่นๆคนอื่นเขาพูดกันไปหมดแล้ว และสาระสำคัญผมก็พูดไปในเม้นด้านบนหมดแล้วเช่นกัน
จึงขอฝากคำแนะนำทิ้งท้ายไว้เพียงว่า การดราฟหรือดูแบบนั้นจำเป็นต่อการฝึกฉากบู๊ขั้นพื้นฐาน แต่ถ้าจะผลิตงานออกสู่สายตาประชาชีแล้วไซร้ จงใช้เพียงทักษะและประสบการณ์ที่ได้มาจากการลอกนั้นครับ การวาดตามแบบเป๊ะๆทำให้มันดูแม่นก็จริง แต่มันเป็นการทำลายคุณภาพงานของคุณไปด้วย โดยเฉพาะกับคนที่เคยอ่านการ์ตูนเรื่องเดียวกับที่คุณดูแบบมา =w=

-Simon Mode Deactivated-

###########################

-Dumbledore Mode Activated-

แก้ไข - เพิ่งทราบมาว่ากรรมการมีสิทธิ์ให้คะแนนได้5คะแนน จึงจะขอแบ่งคะแนนให้ดังนี้ครับ

seth - 2คะแนน ให้ความกล้าที่จะลองสิ่งใหม่ๆ นอกเหนือจากความสามารถเดิมของตัวเอง การที่คุณได้ลองเขียนการ์ตูนนี้นับเป็นการเปิดโอกาสใหม่ให้ชีวิตได้ดีครับ ขอจงสำเร็จ

[D]oji[N] - 3คะแนน งานของคุณมีความเป็นการ์ตูน"ที่อ่านรู้เรื่อง"มากกว่าครับ นั่นคือสิ่งสำคัญในสนามนี้ ส่วนบกพร่องที่เหลือนั้นถ้าขยันฝึกต่อไป(โดยไม่ยึดติดกับแนวเดิมๆและการ์ตูนเรื่องเดิมๆ) ในที่สุดคุณจะสามารถสร้างงานที่มีเอกลักษณ์และเป็นที่น่าจดจำได้แน่นอนครับ

และหวังว่าทั้งสองท่านจะเก่งวันเก่งคืน ผลิตผลงานคุณภาพให้ได้เสพกันต่อไปนะครับ

ขอบคุณครับ

-Dumbledore Mode Deactivated-

ปล. ทั้งนี้ก็ต้องขออภัยอีกครั้งหากว่ามันแรงเกินไป =w= /

Makitakung

Makitakung

Registered : 09/02/2009

สถานะ : I'm -NOX-

พรรค<br> : [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Nekob_1

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeTue Apr 19, 2011 9:51 pm

รู้สึกว่าคอมเม้นกันเข้มข้นมากเลยครับ ; v ; อ่านแล้วจับจุดบกพร่องของตนเองได้เลย

ก็ต้องขอโทษที่ไม่ได้มาคอมเม้นเป็นช่วงๆระหว่างอ่านเทิร์นนะครับ พอดีรีบๆไม่ค่อยได้สิงบอร์ด
ตอนนี้จะมาเรียบเรียงเม้นคงเยอะละเกิน -*-

ผมโหวต จระเข้([D]oji[N]) ครับ ผมชอบคอมิคแนวท่านมากกว่าของคุณงูน่ะครับ ถึงเนื้อหาจะยังไม่แน่นพอ แต่อ่านแล้วรู้สึกเข้าถึงอารมณ์ดีครับ ส่วนคุณงูเทิน1กับ2 แสดงให้เห็นความพัฒนาได้เลยครับ แต่ยังต้องปรับปรุงมากกว่าน่ะครับ

ยังไงก็สู้ๆทั้ง 2 ท่านนะครับ ; v ;/

/พิมไปแทงใจดำตัวเองมากเลยครับ 555

Registered : 04/02/2010

สถานะ : หุหุหุหุ

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeWed Apr 20, 2011 4:50 pm

@Seth โอ้ว เพิ่งกลับมาเห็นค่ะ มาตอบเรื่องเดจาวูมุขค่ะ

เดจาวูช่องสองค่ะ http://upic.me/i/k1/cf00006.jpg "ขนาดแม่ยังไม่เคยตีหนู"

ไปเดจาวูกับฉากใน zone 00 เล่ม2 ที่น้องงูมิซึจิโดนตุ๊กตาบ้านชิมะปล่อยหมัดไปชก น้องงูลงไปกอง แล้วก็มีประโยคขึ้นว่า "แม้แต่พ่อก็ยังไม่เคยตีหนูเลย"

แค่นั้นแหละค่ะ o3o แค่มาบอกว่าเดจาวูเฉยๆ
http://quinkyz.exteen.com
seth

seth

Registered : 20/02/2011

สถานะ : れんしゅうをしていだ!

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeWed Apr 20, 2011 7:15 pm

@ carreauqueen ออ ไม่นึกว่ามันจะมีแต่ในZone 00น่ะค่ะ

ขอบคุณที่มาตอบนะคะ 555
http://koshifuto.exteen.com
TheT

TheT

Registered : 18/03/2011

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeWed Apr 20, 2011 8:28 pm

ไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นรึเปล่านะ แต่ผมอ่านเทิร์นของคุณ seth เทิร์นแรกไม่รู้เรื่องเลย

อาจด้วยการแบ่งช่องและวิธีการเล่าเรื่องที่ถ่ายทอดออกมาได้ไม่ค่อยสมบูรณ์ ทำให้ถ้ามันไม่ขาด ก็เกิน ออกมาให้เห็น เรื่องสกิลการวาดผมเองก็ติอะไรใครมากไม่ได่้ ไม่ใช่คนที่มีฝีมือทางวาดเท่าไรนัก ส่วนเทิร์นที่ 3 ที่แก้ตัวมา ผมให้คะแนนดีเลยล่ะ เพราะเริ่มอ่านรู้เรื่อง เริ่มเห็นมุก เห็นพัฒนาการ

ส่วนของ Dojin นาย...จะเผาไปไหนวะคับ - -"

คือเส้นมีน้ำหนักนะ อ่านแล้วสัมผัสได้ถึงอารมณ์ แต่มันดาษไปนิดนึง สำหรับบางฉาก แต่โดยรวมเรื่องการวาด เราก็ติอะไรนายไม่ได้่อยู่แล้ว (เพราะเรายิ่งกว่านายอีก...)

ผมเลือกโหวตจากการดำเนินเหตุการณ์ที่เข้าถึงผมมากกว่า สร้างพลังให้ผมจดจำมากกว่า ซึ่งของพี่เข้ทำได้ดีกว่าจริง ๆ

ผมโหวตให้พี่เข้ Dojin ครับ
Boldblade

Boldblade

[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Left_bar_bleue325 / 999325 / 999[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Right_bar_bleue

พรรค<br> : [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Brabbitb_1

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeWed Apr 20, 2011 11:11 pm

ลำบากใจจริงๆเลือกไม่ถูก

seth
ค่อนข้างแปลกซักหน่อยในการดำเนินเรื่องตอนแรก แต่ผมชอบมากเลยล่ะ
มันเหมือนหนังประเภทอาร์ตหน่อยๆ การดำเนินเรื่องไม่จำเป็นมาก แต่ยัดในสิ่งที่ต้องการให้คนอ่านต้องการอ่านก็พอ XD
ส่วนในเทิร์นสามในช่วงแรกดูเหมือนจะพยายามแก้ไขให้เหมือนโดจินมากขึ้น แต่หลังๆก็คล้ายๆเดิม ก็โอเคอ่ะนะ

[D]oji[N]
ดูแล้วลายเส้นสวย อืมๆ....ให้ความรู้สึกเหมือนตวัดพู่กันแล้วละเลงสีน้ำแบบภาพจีนโบราณอะไรประมาณนั้น
ฉากบู้ทำได้ดี ดูโหดโพดๆก็มันส์ดีเหมือนกัน ฉากตบงูคุงน่ารักมาก ; w ; +

สรุปโหวต seth
ด้วยประการฉะนี้
dijiko5555

dijiko5555

Registered : 31/07/2010

สถานะ : ไม่ว่างเลยตูorz!!

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeThu Apr 21, 2011 9:38 pm

[D]oji[N]

มีเส้นเป็นเอกลักษณ์ เนื้อเรื่องไม่ค่อยเล่นมุกฮาแต่จะบู๊แหลกดิบเถื่อน
ดึงดูดผู้อ่านที่ชอบฉากบู๊เยอะๆอย่างมาก-.,-
การวางช่องอะไรงี้อ่านเข้าใจแล้วนะ
ดูรวมๆแล้วโอเคดีหมดทุกอย่างคะในความคิดเห็นของเรา

Seth

เล่นมุกเยอะมากคะซึ่งมันก็ดีนาแต่ถ้ามันมีมากจนเกินไปมันก็จะเริ่มน่าเบื่อนะก็พยายามอย่าเล่นมุกเยอะ

(แต่ที่อ่านนี่ไม่ได้รู้สึกเบื่อนะ=w=;;)ฉากบู๊แทบไม่ค่อยมีเลยเน้นไปทางเล่นมุกมากกว่า

เนื้อเรื่องเหมือนพาออกทะเลมากเกินไปการแบ่งช่องยังเล็กไปนะคะดูแปลกๆแต่สำหรับหยกอ่านแล้วไม่งงนะ

เห็นความพัฒนาของคุณนะคะแล้วก็อยากให้พัฒนาอีกต่อๆไป...

(อีดิทเพิ่มท่อนนี้)
แต่เราชอบอะไรหลายๆอย่างนะดูไม่ซ้ำใครลายเส้นคุณก็เป็นเอกลักษณ์นะคะ

โหวตให้คุณ Seth
http://dijiko5555.exteen.com
darklilit

darklilit

Registered : 15/05/2010

สถานะ : สิงตามเกมต่างๆ อินดี้เบาเบา. :')

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeThu Apr 21, 2011 11:35 pm

มาโหวตก่อนปิดค่ะ ร้องไห้

ท่านseth
เส้นสะอาดดีค่ะ แต่บางทีสัดส่วนยังเพี้ยนๆอยู่แล้วท่าทางก็แข็งไปบ้าง เทิร์นแรกอ่านไม่รู้เรื่องค่ะ(แต่ก็ฮามุกได้)แต่เทิร์นสามงานพัฒนาขึ้นและปล่อยมุขฮาค่ะ นอกนั้น... ก็ไม่มีอะไรจะสับแล้วค่ะ(คนอื่นสับเยอะแล้ว)

ท่าน[D]oji[N]
เส้นพลังเคมากค่ะ วาดฉากบู๊มันส์มากแล้วก็วาดมุมต่างๆได้ดีทีเดียวค่ะ เส้นดูแรงดีค่ะ

สรุปแล้วโหวตให้ท่านsethค่ะ เขิน
lejung

lejung

Registered : 08/10/2008

สถานะ : sleepy ♥ ;w;
[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Left_bar_bleue380 / 999380 / 999[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Right_bar_bleue

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeSat Apr 23, 2011 1:47 am

ขอโหวตให้คุณ [D]oji[N] ค่ะ owo

จากที่อ่านมารู้สึกว่างานของคุณ [D]oji[N] จะอ่านได้ง่ายกว่าค่ะ ด้วยองค์ประกอบหลายๆอย่าง เช่นการแบ่งช่อง ลายเส้น มุม ทำให้อ่านได้เข้าใจกว่าเน้ ถ้ามีการเพิ่มเนื้อหามากกว่านี้คิดว่าจะทำให้สนุกกับเนื้อเรื่องและผูกพันกับตัวละครได้มากกว่านี้ค่ะ เขิน

ส่วนคุณงู เค้าชอบพัฒนาการของเทิร์นแรกกับเทิร์น3 มากเลย =w=+ เทิร์น3ดูเข้าใจง่ายกว่าเทิร์นแรกมากเลย ผลงานครั้งต่อไปของคุณงูต้องพัฒนาได้มากกว่านี้ชัวร์ค่ะ <3
http://lejung054.exteen.com
cocon

cocon

Registered : 18/02/2011

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeSat Apr 23, 2011 10:24 pm

สวัสดีครับ ผม "โคค่อน" เป็นหนึ่งในกรรมการที่จะมาช่วยคอมเมนต์และโหวตให้นะครับ
(เกือบพลาดไปล่ะ ถ้าน้องโต๋มะไม่ได้มาตามถึงทวิต ช่วงนี้วุ่น ๆ จริง ๆ )

คอมเม้นต์ทีละคนก่อนนะ

คุณ seth

สิ่งที่เป็นปัญหาในงานคุณ

ปัญหา
- อ่านไม่รู้เรื่อง ไม่ว่าจะเพราะการวางช่อง จังหวะ ความฟุ่มเฟือยของมุก ฯลฯ แต่มันก็ทำให้อ่านไม่รู้เรื่องครับ
โดยเฉพาะเทิร์น 1 ผมอ่านไม่รู้เรื่องจริง ๆ ครับ การที่จะทำความเข้าใจ ผมต้อง "พยายาม" ทำความเข้าใจ
ซึ่งในแง่การ์ตูนที่ดีนั้น มันควรทำให้เราอ่านได้โดยไม่ต้อง "พยายาม" ครับ

- งานของคุณให้ความรู้สึกที่ว่า "คนเขียนสนุกเองคนเดียว" เหมือนเขียนเพื่อสนองความฮาของตัวเอง ชงเอง ตบเอง ขำเอง จบ คนอ่านมองตาปริบ ๆ ซึ่งมันอาจจะได้ใจในระดับคนวงในของบอร์ดเฉพาะกลุ่ม แต่ถ้าผมจะเม้นต์ในระดับของการ์ตูนที่อ่านได้อย่างสากลจริง ๆ งานนี้ยังไม่ผ่านจริง ๆ ครับ

ทางแก้
- ลองศึกษาจากการ์ตูนดี ๆ ที่คุณชอบ (หลาย ๆ เรื่องนะ อย่าให้ อ คนไหนมาครอบงำคนเดียว)
ดูตั้งแต่เรื่องจังหวะของเรื่อง การปล่อยมุก การวางช่อง ดูว่าทำยังไงถึงพอดี และเก็ทได้ในระดับสากล
ที่บอกแบบนี้ไม่ใช่ว่าขี้เกียจอธิบายนะ แต่มันเป็นความจริงที่ว่า
ถ้าอยากเขียนให้ดีขึ้น ก็ต้องรู้จักวิเคราะห์งานที่ดีเป็นครับ

- การวางช่องที่ดี จำนวนช่องมันจะไม่เยอะเกินไปครับ ถ้าแนะกันแบบพื้นฐาน จำนวนช่องโดยรวมที่นิยมใช้กันจะประมาณตั้งแต่ 5-6 ช่องไปจนถึง 8-9 ช่อง หรือถ้าหน้าที่ต้องการเน้นจริง ๆ อาจจะมีไม่ถึง 4 ช่องด้วยซ้ำ ทั้งนี้จำนวนช่องที่มีแต่พอดีจะช่วยให้ได้เน้นส่วนที่อยากเน้นได้มากขึ้น

- ควรเลือกเน้นสิ่งที่สำคัญจริง ๆ ให้มากกว่านี้ ไม่ใช่ทุกช่องทุกมุกอยู่ในระดับที่เท่ากันหมด แบบที่ทำอยู่ตอนนี้มันรกไปและทำให้ไม่รู้จะประทับใจกับช่องไหนดีเลย มันเหมือนแย่งกันเด่นจนไม่มีอะไรเด่นเลยประมาณนั้น

- อยากให้ "วางแผน" กับการเขียนการ์ตูนมากกว่านี้ เพราะที่เห็นตอนนี้เหมือนคุณคิดอะไรได้ก็เติมมาได้ จนเมื่อคุณเริ่มคิดว่าพอแล้วก็แบบ อะ จบล่ะ ส่งต่อ ซึ่งผลคืองานไม่มีจุดพีคที่ดึงอารมณ์ให้ตรึงใจเลยแม้แต่น้อย (เหมือนหมัดที่ต่อยเบา ๆ 100 ทีแต่ไม่สะเทือนผิวสักนิดนั่นล่ะ)

- ภาพแบบฮา ๆ ไม่ใช่สิ่งที่ต้องห้าม แต่ควรใช้ให้เป็น ใช้เท่าที่จำเป็น ใช้ให้ลื่นไหลกว่านี้ และถ้าให้ดีที่สุดคืออย่าให้คนอ่านรู้สึกว่า ทุกสิ่งที่ได้อ่านมันล้วนเป็นของเขียนเล่น ๆ ไปเสียหมด น่าจะมีความชัดเจนในส่วนของความจริงจังกับความเล่นมากกว่านี้นะครับ ... ก็แนะเหมือนเดิมว่าให้ลองศึกษาจากงานระดับมืออาชีพ จะช่วยให้เขียนงานด้วยมาตรฐานสากลมากขึ้นครับ (ถ้าอยากไปให้ไกลกว่านี้นะ)

- สุดท้ายนี้ สิ่งสำคัญที่สุดอันหนึ่งสำหรับการเขียนคอมิคคือ "ความต่อเนื่อง" หรือ "ความลื่นไหล" นั่นเอง และจริง ๆ นี่คือเกณฑ์หลักในการคอมเม้นต์งานคอมิคสำหรับผม ซึ่งเรื่องนี้อย่างน้อยจะมีได้ด้วยการพัฒนาในทุกอย่างที่ผมได้แนะนำมาข้างต้นครับ มันไม่มีความตายตัว แต่มันจะออกมาที่ตัวงานเองครับ ถ้าแนะได้อีกนิดคือการฝึกเขียนการ์ตูนด้วยความตั้งใจให้เป็นการ์ตูนอย่างจริงจัง ไม่ใช่งานวาดเล่นไปเรื่อย ๆ ครับ

สรุปอีกที
ตอนแรกผมก็ลังเลอยู่ว่าจะเม้นต์ในระดับไหนดี ผมเองก็กลัวว่าจะจริงจังไปไหม แต่เพื่อการพัฒนาในระยะยาวก็ขอแนะนำแบบไม่กั๊กละกัน แต่ก็ยังไม่หมดนะ ขอแค่ทำเท่านี้ก่อนแล้วค่อยว่ากันต่อ (เพราะถ้าพื้นฐานได้ อ่านรู้เรื่องแล้ว จะได้มาว่าในดีเทลต่อครัย)

------------------
จบคนนึงล่ะ

ขอเม้นต์คุณ [D]oji[N] ต่อในเม้นต์ถัดไปนะครับ เพราะเริ่มยาวล่ะ
cocon

cocon

Registered : 18/02/2011

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeSat Apr 23, 2011 11:04 pm

มาต่อที่

คุณ [D]oji[N]

สิ่งนึงที่เป็นข้อที่"ดีกว่า"ของคุณและทำให้ผมคงจะโหวดให้คุณ ก็ตรงเรื่อง "ภาษาภาพ" ครับ
ช่องที่อ่านง่ายกว่า มีความเป็นสากลขึ้น มีการเน้นมากกว่า
แอคชั่นที่มีพลังแอคชั่นจริง และดูสถานการณ์ได้ง่ายกว่าอีกฝ่าย ก็ทำให้งานคุณอ่านง่ายกว่าล่ะ
แต่ที่บอกว่ามากกว่า นั่นก็ยังไม่ได้หมายถึงว่ามันดีแล้ว ผมยังคิดว่ามันดีได้มากกว่านี้อีก

นั่นคือก็ยังมีอะไรให้พัฒนาได้อีกเช่นกันครับ ซึ่งผมขอมาเล่ากันทีละเรื่องดังนี้ครับ

ปัญหาที่พบ
- ฉากแอคชั่นที่ไล่เรียงมาเรื่อย ๆ แต่กลับไม่ได้รับการร้อยเรียงอย่างต่อเนื่องเท่าที่ควร
ผมรู้สึกได้ถึงพลังของมัน สีหน้าความกดดัน ความเหี้ยม และหลาย ๆ อย่าง
แต่หลายครั้งที่ผมต้อง "เรียกสติ" ให้กลับมาเข้าใจว่าตอนนี้มันกำลังทำอะไรอยู่

นั่นก็คงเพราะเหตุผลที่หลายคนได้บอกไปแล้ว
เพราะงานของคุณยังมีแต่ "แอคชั่นครับ"
มันก็เลยเหมือนมีกระดูกมากมายแต่ไม่มีข้อต่อ
คือรู้สึกได้ถึงความแข็งและหนักแน่น แต่มันก็เป็นชิ้น ๆ ไม่เห็นภาพรวมน่ะ

ในความเห็นของผม การเขียนแอคชั่นที่ดี ก็ไม่ต่างกับการแต่งเรื่องที่ดี
นั่นก็คือมี "แก่น" ที่ชัดเจน มีความคิด ความรู้สึก เป้าหมาย เจตนา ที่ถ่ายทอดออกมาตลอดการเล่า
ไม่จำเป็นต้องเป็นภาษาพูดออกมาก็ได้ แต่มันน่าจะทำให้คนอ่านรู้สึกถึงความเป็นตัวละครผ่านอะไรสักอย่างมากกว่านี้
เพราะตอนนี้มันเหมือนกับว่ามีแต่ "ตัวละครทำเท่สองคน" อยู่ในฉากแอคชั่นที่เท่กันไปกันมา (หรือรั่วกันไปมา) จนจบไปโดยคนอ่านรู้สึกได้แค่ว่า "อ้อ จบแล้วเหรอ"

งานแอคชั่นที่ดีน่าจะมีอะไรที่ตราตรึงความรู้สึกของคนอ่านได้มากกว่านี้นะ ผมเชื่อเช่นนั้น

พูดแบบนี้เข้าใจว่าทำยาก แล้วมันไม่มีคำตอบที่ตายตัวด้วย (อีกแล้ว)
แต่เห็นว่าอย่างน้อยคุณก็ทำคอมิคแอคชั่นได้่ผ่านในระดับที่ว่า "มันมีพลัง" แล้ว
ผมก็เลยอยากให้มันไปได้มากกว่านั้น ให้มันอิน ให้มันรู้สึกได้มากกว่าพลังปราณล่ะ

หรือถ้าจะให้รั่วไปเลย มันก็ได้นะ แต่ถ้าแบบนั้นก็ต้องให้ฮาได้จริง ไม่แป๊กนะ
ซึ่งไม่ว่าจะไปทางไหนก็ตาม ผมก็อยากเอาใจช่วยให้ไปได้มากขึ้นนะครับ มันได้อีกจริง ๆ

ถ้าให้เม้นต์แบบเป็นรูปธรรมอีกนิด ก็น่าจะประมาณนี้
- ใส่เชิงลึกของตัวละครให้มากกว่านี้ เอกลักษณ์ความคืดอ่านของคู่แข่งขันทั้งสองฝ่าย
อาทิเช่น การเข้ามาแข่งเพราะอะไร แรงจูงใจ ความรู้สึกต่ออีกฝ่าย ที่ไม่ใช่มีแค่ตอนเริ่มแล้วก็ตะบันสู้อย่างเดียว
- ลองเล่นมุมกล้องที่ให้เห็นภาพรวมมากขึ้น สถานการณ์ปัจจุบัน ตำแหน่งการยืน บริบทฉาก สิ่งเหล่านี้จะเช็คให้คนอ่านยังตามทันและเสพงานได้ต่อเนื่อง
- ลองเพิ่มเนื้อหาในส่วนที่มากกว่า "แอคชั่น" ดูบ้าง อาจจะเป็นการตัดไปที่ฉากรอบ ๆ บ้าง หรือการเล่นกับความสัมพันธ์ตัวละคร (เชิงลึกนั่นล่ะ) ที่ทำให้แอคชั่นมันดูมีความหมายมากขึ้น (มันคือเรื่องการผ่อนหนักผ่อนเบาไง)

---

ยอมรับว่ายังไม่สามารถเม้นต์ได้ดีเท่าไหร่นัก เพราะไม่อยากจะไปขีดเส้นไว้ว่าต้องทำแบบนั้นแบบนี้ เลยแนะในระดับแนวคิดไปก่อนละกัน และคนแนะเหมือนคนแรกคือ ... ศึกษาจากงานระดับมืออาชีพในระดับที่วิเคราะห์ได้ว่านักเขียนแต่ละคนทำอะไรถึงดี และดีได้อย่างไร จะช่วยให้ประยุกต์ใช้กับงานเราได้ครับ

ท้ายสุดนี้
สำหรับการโหวต ขอโหวตให้ในเกณฑ์ของการอ่านการ์ตูนของผม

คุณ seth 1 คะแนน
คุณ [D]oji[N] 4 คะแนน

และขอเป็นกำลังใจให้ทั้งคู่กับการพัฒนาต่อไปนะครับ

ยิ้ม
KIA

KIA

Registered : 25/05/2010

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeSun Apr 24, 2011 12:07 am

สวัสดีฮะ นี่ kia หนึ่งในกรรมการ(ที่อู้อยู่นานกว่าจะยอมคอมเม้น)

ไม่อยากเรียกว่าสับงาน เพราะคนอื่นสับกันไปหมดแล้ว ขอแบบสั้นง่ายได้ใจความ หั่นเป็นลูกเต๋า (ว้อท)

Seth
-คิดว่าโดยรวมแล้ว อ่านแล้วเหนื่อยนะคะ
-ช่องเยอะไป ติดการวาดภาพนิ่ง ยิงมุขก็จริงแต่ถ้าทำให้คนอ่านเข้าใจไม่ได้ก็ไม่มีผล
-ฉากโชว์สวยไม่ต้องเยอะก็ได้ ไม่ได้ต้องการเสพย์สิ่งนั้น
-แทบไม่มีบู๊ให้เห็น ถึงมีก็ตัดซอยเอา... วาดแค่อวัยวะไม่กี่ส่วน มองไม่รู้เรื่องเอาเสียเลย
-เน้นผิดที่ผิดทาง ไอ้ฉากบู๊ที่ควรจะใหญ่ก็วาดเล็ก ฉากธรรมดาเอาซะเต็มที่
-มุขดอกไม้นั่นคนอื่นอาจจะขำ แต่เราอ่านแล้วแบบ เหอ? ว้อท?
-สรุปแล้วไม่สนุกเท่าไหร่
-ไม่มีพลัง
-และเรียกว่าอินดี้ก็ไม่ได้ซะด้วย
-แต่ภาพนิ่งสวยดีนะ

สนนคะแนนเหนาะๆ สองแล้วกัน

[D]oji[n]
-เรารู้ว่าคุณเอาฉากการ์ตูนบางเรื่องมา และคุณก็ยอมรับว่าเอามา ไม่ว่ากัน
-แต่ปัญหาอยู่ที่ว่าคุณประยุกต์มันไม่ดีเอาเสียเลย
-ไม่ผ่านครับเคสนี้
-สปีดบางช่องก็มันส์เหลือเกิน โคตรเท่
-และขัดอารมณ์ไปในครั้งเดียวกัน โคตรComplicated!!!
-เทิร์นหนึ่งยืดเยื้อมาก พอเทิร์นสองสั้นกว่าแล้วทำได้ดีขึ้นนะ
-มีวิธีเผาแล้วสวยงาม ซึ่งยังทำไม่ได้ CFจำกัดเวลา เพราะงั้นสปีดดรอว์เป็นเรื่องดี แต่ยัง...์เพิ่ม
-ให้ความสำคัญกับขนาดช่องไม่ถูกเท่าไหร่ ช่องใหญ่ก็ควรจะเล็ก ช่องเล็กก็ควรจะใหญ่
-อย่าสุดโต่งมากกับการมันส์ ทิ้งท้ายจบเท่ๆบ้างสิ

สามคะแนนฮะ

อยากได้คำวิจารณ์เพิ่มก็บอกนะฮะ จะมาเพิ่ม ส่วนตัวคิดว่าแค่นี้ก็บอกโดยรวมได้แล้ว
ขอบคุณ
Lavypoo

Lavypoo

สถานะ : ปั่นงาน ...
[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Left_bar_bleue400 / 999400 / 999[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Right_bar_bleue

พรรค<br> : [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Mametorib

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeSun Apr 24, 2011 12:24 am

-- ขอปิดกระทู้โหวตสนามนี้แต่เพียงเท่านี้ค่ะ --

สมาชิก : 13 คน คนละ 1 คะแนน
กรรมการ : 3 คน คนละ 5 คะแนน

[D]ojin[N] ได้ไป 11 + 10 = 21 คะแนน
seth ได้ไป 2 + 5 = 7 คะแนน

---

[D]oji[N]
เป็นผู้ชนะ ยินดีด้วยที่ผ่านเข้าสู่รอบต่อไปค่ะ

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คนที่ให้ความร่วมมือให้การคอมเม้นท์นะคะ
และหวังว่าทุกคอมเม้นท์ จะสามารถนำไปใช้ประยุกต์เป็นประโยชน์ต่อไปได้นะคะ ยิ้มกว้าง

อนึ่ง ถึงจะปิดโหวตแล้ว แต่ยังคงสามารถคอมเม้นท์ได้เรื่อย ๆ นะคะ โน้ต
http://lavypoo.deviantart.com
[D]oji[N]

[D]oji[N]

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)   [I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete) - Page 4 Icon_minitimeSun Apr 24, 2011 1:01 am

ขอบคุณกรรมการทั้ง 3 ท่านมากครับ

[I - หมู่บุปผาใหญ่น้อย] [D]oji[N] vs. seth (complete)
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 4 จาก 4ไปที่หน้า : Previous  1, 2, 3, 4
 Similar topics
-
» [A - อัสนีบาตประกาศิต] digiko5555 vs. kashikung (complete)
» [J - อัศจรรย์ผีเสื้อมายา] carreauqueen vs. darklilit (complete)
» [D - ถิ่นกันดารผันแปร] Firo vs. Kaluar (complete)
» [C - ถ้ำน้ำแข็งเหมันต์] Boldblade vs. Hotta (complete)
» [B - ลำธารพิษล่องแก่ง] Payoon vs. kaTER (complete)